Hỏi/ Thắc mắc - Tư vấn lựa chọn ssd Samsung NVMe? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Tư vấn lựa chọn ssd Samsung NVMe?

adayroy

Gà con
mình muốn lắp thêm 1 ssd cho chiếc laptop hiện tại máy mình đang có 1 ssd
MZVLB512HAJQPM981PCIe Gen3 x4M.2512 GB3000 MB/s1800 MB/s270K IOPS420K IOPS
cấu hình máy: cpu xeon e3 1505m, ram 16GB
mình tham khảo thì ưng ý 03 chiếc này. tuy nhiên chưa biết chiếc nào phù hợp về kinh tế và hiệu năng, mà không gây lãng phí. ví dụ chiếc evo plus giá tốt hơn evo pro nhưng thông số đọc ghi lại cao hơn ???
NVMe PM981a. sao các hãng lại thường sử dụng mã này lắp sẵn trong các laptop của mình. giá thành không hẳn là vấn chứ?
SSD Samsung NVMe PM981a M.2 PCIe Gen3 x4 512GB MZ-VLB512B(OEM EVO PLUS)

SSD Samsung 970 EVO Plus PCIe NVMe V-NAND M.2 2280 500GB MZ-V7S500BW
SSD Samsung 970 Pro PCIe NVMe V-NAND M.2 2280 512GB MZ-V7P512BW

bác nào kiến thức sâu về vấn đề này tư vấn giúp với.

Sửa lần cuối:

dungltcd

Lạt Ma
mình tham khảo thì ưng ý 03 chiếc này. tuy nhiên chưa biết chiếc nào phù hợp về kinh tế và hiệu năng, mà không gây lãng phí. ví dụ chiếc evo plus giá tốt hơn evo pro nhưng thông số đọc ghi lại cao hơn ???
NVMe PM981a. sao các hãng lại thường sử dụng mã này lắp sẵn trong các laptop của mình. giá thành không hẳn là vấn chứ?
SSD Samsung NVMe PM981a M.2 PCIe Gen3 x4 512GB MZ-VLB512B(OEM EVO PLUS)

SSD Samsung 970 EVO Plus PCIe NVMe V-NAND M.2 2280 500GB MZ-V7S500BW
SSD Samsung 970 Pro PCIe NVMe V-NAND M.2 2280 512GB MZ-V7P512BW

bác nào kiến thức sâu về vấn đề này tư vấn giúp với.
Tất nhiên con 970 Pro là nhất cả về tốc độ và độ bền, ổn định vì nó dùng nand MLC.
nhưng trong trường hợp này thì con PM 981 là best pp, con này giống con evo nhưng là hàng OEM nên giá nó ngon hơn bản thương mại.

VoDanhPhD

Rìu Chiến
Tùy thuộc vào số tiền bạn đang có nhé !
- Tiền dư dả thì cứ dùng con 970 PRO, kém hơn thì 970 PLUS: Hơn nhau
1. Công nghệ (Samsung V-NAND , Tốc độ Đọc-Ghi....)
2. Bảo hành chính hãng (5 năm, sữa chữa, cập nhật driver, phần mềm đi kèm ....)
...
- Tiền đủ dùng thì dùng OEM
Chú ý về độ tương thích và mua thêm Tản Nhiệt cho nó nuột !

meebo

Rìu Vàng Đôi

Mình đã mua 2 ổ SSD Samsung oem SSD Samsung NVMe PM981a.
Một ổ 256 gắn máy bàn, 1 ổ 1Tb gắn máy laptop.
Samsung làm đồ OEM đem bán cũng vì nồi cơm, nếu làm kém hơn bản gốc chẳng khác nào tự mình rút ổng thở.

Đây là tốc độ cuẩ ổ 1Tb 2 phân vùng C và D (dung lượng to, nhiều chip, nhiều đĩa thì tốc độ càng nhanh - quy luật đó giờ)

Mình thấy rằng phiên bản này là giá ok (dùng chip như 970 EVO Plus memoryzone khẳng định), điều khác biệt gây ảnh hướng tới giá thành sẩn phẩm chính là thời gian bảo hành (3 năm ở bản OEM, 5 năm với sản phẩm samsung có hộp tem nhản đầy đủ), khả năng nâng cấp firmware xử lý của SSD, được xài mấy cái software chăm sóc ổ cứng của Samsung và cái nữa là được biết thêm 1 số thông số (mà theo tui chẳng giúp gì cho user) như NAND Flash: Samsung V-NAND TLC 96-Layers, TBW 300Tb (or 600TB).

Nhưng mà sao mấy thông số NAND Flash và TBW tui lại gọi là không giúp gì?
- Chỉ cần biết TLC là loại Triple-Layer Cell giá thành rẽ độ bền chấp nhận được phù hợp cho người dùng phổ thông là mua. Bạn sẽ khó với tới SLC vì giá cao và sẽ không muốn rớ tới QLC vì QLC có độ bền kém nhất rồi.
- TBW cũng không cần phải lo lắng vì bạn dùng văn phòng thôi thì cũng 16 năm mới ngốn hết 50TB dữ liệu ghi lên đĩa, cái nên lo là khi ổ bị hư bạn sẽ khó lòng lấy được data trừ khi nhờ đến chuyên gia (đúng chip, đúng firmwave...). Hơn nữa đã có bài viết về TBW là gì và có cần quan tâm tới nó hay không? câu trả lời là không vì họ đã test một số dòng SSD được ưa chuộng trên thị trường cho ghi và xóa data trên ổ suốt 1 năm trời -> không ổ nào hư, tất cả đều vượt hơn gấp đôi số TBW mà nsx đưa ra! đặc biệt là Samsung phiển bản Pro vượt hơn 2.5 lần chỉ số TBW được đưa ra. TBW nói lên độ bền là đúng nhưng không phải là tất cả.
- TBW của Samsung NVMe PM981a so với 970 EVO Plus là ngang nhau.
- Bảo hành: Memoryzone nói với ổ SSD bạn hết TBW không bảo hành dù bạn còn tới 5 năm bảo hành (hy vọng mình nghe nhầm) còn cái ổ Samsung NVMe PM981a OEM thì khỏi lo đi vì nó đâu có công bố TBW đâu - chỉ có 3 năm bảo hành.
- Độ bền: Memoryzone nói với SSD nếu lởm nó sẽ lởm vào thời gian đầu còn không nó chạy hoài. Xem ra nó như RAM nhỉ! cái nào lởm là hư ngay thời gian đầu, cái nào chạy được là chạy mãi (Mình khẳng định là đúng với RAM)

Tốc độ ổ SSD cao 3500Mb/s... ảnh hưởng lớn đến các máy dựng phim, xuất file, studio là chủ yếu. Ngoài việc đó ra thì loại 512Mb/s 1500Mb/s 2000Mb/s và cả 3500Mb/s không làm bạn cảm thấy mình load game hay vào win nhanh hơn bao nhiêu trừ khi thời gian của bạn tính bằng mili giây :D

Nhiệt: ổ nào cũng nóng. Bạn sợ nóng quá (60 độ 70 độ) có vấn đề với sự oxy hóa thì máy để bàn mua thêm miếng nhôm, đồng tản nhiệt (khỏi mua loại có quạt ồn lắm mà cũng như không quạt). Với laptop thì thêm miếng pad tản nhiệt để nó dẫn nhiệt ra vỏ ngoài laptop cho mát. Tầm 45-50 độ là thấy ok.

Sửa lần cuối:

hoabattu1287

Rìu Chiến Chấm
Qua kham khảo của mình cả 3 ổ cứng của bạn đưa ra đều có sự chênh lệch về giá rất rõ ràng.

Theo cá nhân mình thì thế này:

nếu bạn nhiều tiền thì mua con đắt nhất. vì nó hơn về mọi mặt so với những loại còn lại.

Với tầm tiền bạn sẵn sàn chi ra để mua thì nó quá rõ ràng để cho bạn lựa chọn 1 sản phẩm rồi.

Xưa có câu tiền nào của đó đúng là không sai. Chỉ sợ 1 điều là bạn mua sai chỗ. ==> tức mua chỗ không uy tín thôi.

Máy bạn đã trang bị cái

PM981 rồi mà

Cá nhân mình nếu vẫn còn lăn tăn không biết chọn cái nào thì bạn nên bán con máy cũ và sắm con MACBOOK bản full option của Apple rồi sẽ chẳng còn lo nghĩ gì nữa.

meebo

Rìu Vàng Đôi
À anh em hãy giữ vững tình thần đừng lung lay bởi mấy lời PR có cánh của shop bán như là laptop thì anh nên mua ổ samsung (loại nhản hộp đầy đủ) còn PC thì mua con Samsung 981 OEM này, TBW, Samsung VNAND... Nghệ thuật bán hàng đấy.
Chỉ là tâm lý người ta dễ bị dao động thôi. SSD cũng như HDD rồi cũng sẽ hư khi hết bảo hành, công nghệ luôn luôn tiến tới.

adayroy

Gà con
Chân thành cảm ơn các bạn đã góp ý và đưa ra những kiến thức giúp mình có thêm sự hiểu biết thực tế hơn về những con số trên sản phẩm. vấn đề mình ưu tiên là độ ổn định khi nó hoạt động, nhiệt độ khi chạy 24/24.
với 3 sản phẩm trên nếu không lăn tăn về giá thì chắc phù hợp nhất là 970 Pro rồi nhỉ!

Thêm 1 vấn đề đó là mình thấy giá bán 970 Pro cũng chênh nhau kha khá tại một số nơi bán. các bác cho xin địa chỉ uy tín ạ!

Sửa lần cuối:

dungltcd

Lạt Ma
Chân thành cảm ơn các bạn đã góp ý và đưa ra những kiến thức giúp mình có thêm sự hiểu biết thực tế hơn về những con số trên sản phẩm. vấn đề mình ưu tiên là độ ổn định khi nó hoạt động, nhiệt độ khi chạy 24/24.
với 3 sản phẩm trên nếu không lăn tăn về giá thì chắc phù hợp nhất là 970 Pro rồi nhỉ!

Thêm 1 vấn đề đó là mình thấy giá bán 970 Pro cũng chênh nhau kha khá tại một số nơi bán. các bác cho xin địa chỉ uy tín ạ!
Ở HN mình hay mua của saiback thấy cũng ok, Bản Pro chắc bạn dùng đến hỏng máy mà chưa hỏng ổ. Lap mình đang dùng 850 Pro sata cũng được gần 5 năm rồi vẫn chạy phe phé, trước mua đắt lòi.

phongthan11p

Gà con
nếu là samsung thì mình nghĩ bác nên chọn 970 Pro, đơn giản nó là 3 phân khúc khác nhau rồi, dư dả thì cứ xúc em ok nhất thôi

meebo

Rìu Vàng Đôi

thằng memoryzone bạn dẫn link đó bán cũng rất uy tín, giá luôn luôn cạnh tranh so với những thằng khác.
Hoặc bạn có thể canh vào giá của memoryzone để làm mốc đi mua.
Thành Nhân (tnc.com.vn) thì uy tín lắm chổ này bán đồ chính hảng, độ tin cậy thì mình tin chổ này nhất, doanh nghiệp lâu đời trong giới. Nhưng giá thì còn tùy sản phẩm nhưngđảm bảo rẻ hơn PhongVu

Tui vừa đọc ở đâu đó người ta nói là giá con 970 Pro được Samsung niêm yết ~170usd tức là cở 3tr9 thôi.

Anonymous Gamer

Búa Gỗ Đôi
Mình đã mua 2 ổ SSD Samsung oem SSD Samsung NVMe PM981a.
Một ổ 256 gắn máy bàn, 1 ổ 1Tb gắn máy laptop.
Samsung làm đồ OEM đem bán cũng vì nồi cơm, nếu làm kém hơn bản gốc chẳng khác nào tự mình rút ổng thở.

Đây là tốc độ cuẩ ổ 1Tb 2 phân vùng C và D (dung lượng to, nhiều chip, nhiều đĩa thì tốc độ càng nhanh - quy luật đó giờ)

Mình thấy rằng phiên bản này là giá ok (dùng chip như 970 EVO Plus memoryzone khẳng định), điều khác biệt gây ảnh hướng tới giá thành sẩn phẩm chính là thời gian bảo hành (3 năm ở bản OEM, 5 năm với sản phẩm samsung có hộp tem nhản đầy đủ), khả năng nâng cấp firmware xử lý của SSD, được xài mấy cái software chăm sóc ổ cứng của Samsung và cái nữa là được biết thêm 1 số thông số (mà theo tui chẳng giúp gì cho user) như NAND Flash: Samsung V-NAND TLC 96-Layers, TBW 300Tb (or 600TB).

Nhưng mà sao mấy thông số NAND Flash và TBW tui lại gọi là không giúp gì?
- Chỉ cần biết TLC là loại Triple-Layer Cell giá thành rẽ độ bền chấp nhận được phù hợp cho người dùng phổ thông là mua. Bạn sẽ khó với tới SLC vì giá cao và sẽ không muốn rớ tới QLC vì QLC có độ bền kém nhất rồi.
- TBW cũng không cần phải lo lắng vì bạn dùng văn phòng thôi thì cũng 16 năm mới ngốn hết 50TB dữ liệu ghi lên đĩa, cái nên lo là khi ổ bị hư bạn sẽ khó lòng lấy được data trừ khi nhờ đến chuyên gia (đúng chip, đúng firmwave...). Hơn nữa đã có bài viết về TBW là gì và có cần quan tâm tới nó hay không? câu trả lời là không vì họ đã test một số dòng SSD được ưa chuộng trên thị trường cho ghi và xóa data trên ổ suốt 1 năm trời -> không ổ nào hư, tất cả đều vượt hơn gấp đôi số TBW mà nsx đưa ra! đặc biệt là Samsung phiển bản Pro vượt hơn 2.5 lần chỉ số TBW được đưa ra. TBW nói lên độ bền là đúng nhưng không phải là tất cả.
- TBW của Samsung NVMe PM981a so với 970 EVO Plus là ngang nhau.
- Bảo hành: Memoryzone nói với ổ SSD bạn hết TBW không bảo hành dù bạn còn tới 5 năm bảo hành (hy vọng mình nghe nhầm) còn cái ổ Samsung NVMe PM981a OEM thì khỏi lo đi vì nó đâu có công bố TBW đâu - chỉ có 3 năm bảo hành.
- Độ bền: Memoryzone nói với SSD nếu lởm nó sẽ lởm vào thời gian đầu còn không nó chạy hoài. Xem ra nó như RAM nhỉ! cái nào lởm là hư ngay thời gian đầu, cái nào chạy được là chạy mãi (Mình khẳng định là đúng với RAM)

Tốc độ ổ SSD cao 3500Mb/s... ảnh hưởng lớn đến các máy dựng phim, xuất file, studio là chủ yếu. Ngoài việc đó ra thì loại 512Mb/s 1500Mb/s 2000Mb/s và cả 3500Mb/s không làm bạn cảm thấy mình load game hay vào win nhanh hơn bao nhiêu trừ khi thời gian của bạn tính bằng mili giây

Nhiệt: ổ nào cũng nóng. Bạn sợ nóng quá (60 độ 70 độ) có vấn đề với sự oxy hóa thì máy để bàn mua thêm miếng nhôm, đồng tản nhiệt (khỏi mua loại có quạt ồn lắm mà cũng như không quạt). Với laptop thì thêm miếng pad tản nhiệt để nó dẫn nhiệt ra vỏ ngoài laptop cho mát. Tầm 45-50 độ là thấy ok.
Thank bạn trả lời rất chi tiết