Hỏi/ Thắc mắc - Tư vấn lắp SSD cho laptop cũ | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Tư vấn lắp SSD cho laptop cũ

Chronometer

Gà con
Chào mọi người.
Chẳng là em mới được cho chiếc Dell N4110 khá là cổ kính với tốc độ hơi bị hạn chế, tương lai gần thì chưa muốn sắm máy mới nên sẽ đồng hành với ông lão này một thời gian. Vậy nên muốn nâng cấp thêm ổ SSD để hồi xuân.
Nhưng mà hiện hầu bao cũng cực kỳ hạn hẹp, các cao nhân tư vấn chọn giúp em một chiếc thật rẻ với ạ. Dung lượng thấp thôi (khoảng 60-64GB) vì em cũng chỉ cài rất ít ứng dụng. Em có tham khảo được một số mẫu giá tầm 400-600k, liệu chất lượng và độ bền có đủ đáp ứng không?
_________________________________________________________________________________________________________

_________________________________________________________________________________________________________

Em xin cảm ơn

Handrf

Kiếm đá

Nếu bạn ở khu vực HCM thì tham khảo memoryzone có 2 con này. 600k mà đc hẳn 120gb hàng mới. thấy bạn up ảnh trên kia đc có 60gb lại còn là hàng cũ thì cũng k đảm bảo.

Còn khu vực Hà Nội thì bạn tham khảo anphatpc có con này

về con apacer thì bạn mình đang dùng 1 con cũng đc nửa năm k thấy hắn phàn nàn gì. thông số kĩ thuật cũng khá tốt. bạn nên xem qua

xanhduong111

Rìu Vàng
SSD bác cứ Samsung mà tán (nếu có đủ tiền), còn k cứ chọn cái rẻ nhất thôi, mà bác đã có đc tầm ~700k sao k rán lên 1.300k mua luôn con samsung 250GB nhỉ, Tiki đang bán đấy

xanhduong111

Rìu Vàng
Mà mua đồ điện tử xài hàng mới cho nó sướng, bỏ tư tưởng xài hàng cũ đi bác, tiền nào của nấy mà

xanhduong111

Rìu Vàng
Ổ Cứng SSD Samsung 860 EVO 250GB SATA III, BH 5 NĂM 1 ĐỔI 1 Giá: 1.180.000 trên shoppe nhé bác thớt, mới thấy

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Khuyên bạn nên đợi thêm khoảng 1 tuần nữa, các trang thương mại điện tử sẽ có đợt sales lớn nhất trong năm. Lúc đó, cố săn lấy con Samsung á.

Mua SSD để cải thiện LAP cũ thì 120 gb củng dư xăng r nha bạn , hiện tại SSD rất khó hư nên bạn chọn con nào vừa túi tiền của bạn là được , có mấy con cùng dung lượng giá cao là do tốc độ đọc ghi với thương hiệu của nó nữa nha :D

doantran

Gà con
Hi bác, bác xem ở trang nào thế. Em dùng con DELL vostro 2520 chip I7, ram 6g, o 250gb, ko có card rời của Nhật mà chậm quá, tính năng cấp thêm ổ ssd cho nó chạy mượt hơn
Gpk3NL

lap009

Búa Đá
Sl300 128 Gg. sài đc. mình mua để trải nghiệm tốc độ nhanh hơn.
Theo mình cứ mua sớm để dùng còn hơn chờ đợi

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Mua SSD để cải thiện LAP cũ thì 120 gb củng dư xăng r nha bạn , hiện tại SSD rất khó hư nên bạn chọn con nào vừa túi tiền của bạn là được , có mấy con cùng dung lượng giá cao là do tốc độ đọc ghi với thương hiệu của nó nữa nha :D

Nhanh thì đúng là nhanh thật, nhưng khó hư thì chưa chắc đâu bạn {baffle}

Hinun97

Ở đâu khó có Hinun
Thành viên BQT
SSD là cái dễ hư nhất trên đời chứ khó hư gì bạn.
Bạn thử đang xài rồi lại cúp cầu dao cái phụp coi nó còn xài được không haha.

Toby Vu

Búa Gỗ Đôi
Cảm ơn các bác ạ, e xin ghi nhận những đóng góp quý báu.

khoảng hơn 1 tuần nữa đợi sale Black-friday. Có thể nói đây là ngày sale lớn nhất trong năm nhé. SSD thì lấy samsung khá ngon mà giá giờ rẻ không còn chỗ chê nữa. 1tr2 là có 250Gb rồi. Còn 120Gb của nó cũng 1tr :)).

anhtuVN

Rìu Sắt
Chào mọi người.
Chẳng là em mới được cho chiếc Dell N4110 khá là cổ kính với tốc độ hơi bị hạn chế, tương lai gần thì chưa muốn sắm máy mới nên sẽ đồng hành với ông lão này một thời gian. Vậy nên muốn nâng cấp thêm ổ SSD để hồi xuân.
Nhưng mà hiện hầu bao cũng cực kỳ hạn hẹp, các cao nhân tư vấn chọn giúp em một chiếc thật rẻ với ạ. Dung lượng thấp thôi (khoảng 60-64GB) vì em cũng chỉ cài rất ít ứng dụng. Em có tham khảo được một số mẫu giá tầm 400-600k, liệu chất lượng và độ bền có đủ đáp ứng không?

Em xin cảm ơn
SSD thì nên mua dung lượng 120G trở lên, vì bộ nhớ trống còn được dùng cached tạm hay bộ nhớ tạm để tăng tốc xử lý, ngoài ra sau này bạn mua máy mới thì cầm ổ cứng này thay qua sẽ tiện và đỡ chi phí hơn. Hãng thì nhiều, vì đa phần giờ cty nó gia công, các hãng lớn bây giờ chủ yếu đặt thiết kế gửi gia công rồi dán tem lên thôi, chủ yếu nên chọn sản xuất tại đài loan hay philipine ,.. thay vì trung quốc sẽ an tâm hơn về chất lượng.
SSD thì có nhiều loại, chứ không phải chỉ có 1 loại SSD, tùy mà sẽ có tốc độ với độ bền khác nhạu, do SSD là chip nhớ lưu trữ, tùy bóng nhớ mà độ bền nó khác nhau. Nhưng nhìn chung sẽ có 1 thông số chung.
VD : SSD sata 3 , mà nãy có 1 bạn đăng ảnh SSD Apacer: Đọc 550Mbs và ghi 500Mbs , thì nên cân nhắc, nếu mình thì mình ko chọn vì thông số của SSD sata 3 mà tốc độ ghi 500Mbs thì hơi lạ ( bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin trên google về tốc độ thường thấy của các chuẩn dòng Ổ cứng thể rắn )
Nói chung : Hãng thì nhiều, quan tâm sản xuất ở đâu, có website không, tốc độ đọc ghi có hợp lý không thì bạn đã chọn được cho mình một sản phẩm ưng ý . Chúc bạn may mắn .
P/s : Hiện mình cũng dùng SSD không tiếng tăm lắm (tất nhiên ở ở mỗi quốc gia thì tùy marketing mà sản phẩm có phổ biến hay không ) mua trên Lazada 120G sata 3 ( mua lazada thì nên coi shop nào nhiều sao, và comment đánh giá của các khách đã mua), tầm 380k, hãng Đức, có website của hãng, made in Taiwan, và hiện thời sau 1 năm vẫn cảm thấy mình mua một sản phẩm chất lượng.

Sửa lần cuối: