Hỏi/ Thắc mắc - Tư Vấn Dây Nguồn chịu tải cao cho PC, Ấm nước..... | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Tư Vấn Dây Nguồn chịu tải cao cho PC, Ấm nước.....

Anonymous Gamer

Búa Gỗ Đôi
Mình thắc mắc loại dây nguồn nào chịu tải công suất lớn, dùng không bị cháy...!
- 1 loại dây thông số 16A-250v tiết diện dây 2x0.75mm2 và loại thứ 2 thông số 10A-250v tiết diện 2x1mm2
>>>>Trước đây mình dùng mấy cộng dây nguồn noname giá rẻ ngoài chợ thông số 10A-250v tiết diện dây 2x0.75mm2 hay bị cháy chảy nhựa khét cả dây @@!

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Mình thắc mắc loại dây nguồn nào chịu tải công suất lớn, dùng không bị cháy...!
- 1 loại dây thông số 16A-250v tiết diện dây 2x0.75mm2 và loại thứ 2 thông số 10A-250v tiết diện 2x1mm2
>>>>Trước đây mình dùng mấy cộng dây nguồn noname giá rẻ ngoài chợ thông số 10A-250v tiết diện dây 2x0.75mm2 hay bị cháy chảy nhựa khét cả dây @@!

thiết diện dây càng lớn thì chịu tải càng cao .
Thông số 16A và 10A cho 2 loại dây mà bạn nêu trên , thật quả là mâu thuẩn
Thiết diện lớn hơn thế mà chịu tải lại nhỏ hơn .
Thiết diện của dây bằng nhau nhưng lỏi của ruột nhiều tao ( sợi ) sẽ dẩn điện tốt hơn là ít tao .
Một hiện tượng quan trọng mà nhiều bạn hay mắc phải là ghim đuôi vào lổ cắm ko chắc , điểm tiếp xúc kém dẫn đến sinh nhiệt làm nóng dây lâu dần sẽ làm lớp bọc nhựa của dây biến dạng dần dần dẫn đến chập dây , đoản mạch ( cháy nổ )

Anonymous Gamer

Búa Gỗ Đôi
thiết diện dây càng lớn thì chịu tải càng cao .
Thông số 16A và 10A cho 2 loại dây mà bạn nêu trên , thật quả là mâu thuẩn
Thiết diện lớn hơn thế mà chịu tải lại nhỏ hơn .
Thiết diện của dây bằng nhau nhưng lỏi của ruột nhiều tao ( sợi ) sẽ dẩn điện tốt hơn là ít tao .
Một hiện tượng quan trọng mà nhiều bạn hay mắc phải là ghim đuôi vào lổ cắm ko chắc , điểm tiếp xúc kém dẫn đến sinh nhiệt làm nóng dây lâu dần sẽ làm lớp bọc nhựa của dây biến dạng dần dần dẫn đến chập dây , đoản mạch ( cháy nổ )
Cảm ơn bác đã cho khai thông hộ mình 😅

Anonymous Gamer

Búa Gỗ Đôi
dây đồng chuẩn sẽ tốt hơn nhiều loại dây lởm pha nhôm , mà máy bạn chắc cũng phải trâu cày mới ăn nguồn lớn thế chứ tôi chưa thấy cái máy bt nào ăn cả 1000W
Dây này mình có ghi trên tiêu đề cho cả ấm nước siêu tốc nữa mà...

trungbka

Gà con
Dây nguồn xịn nhìn hình thức nó đã khác loại noname rồi. Bạn nên tìm các loại dây nguồn bóc máy đảm bảo ngon.

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Hai thiết bị này khác nhau bạn ạ!
Ấm đun siêu tốc cần dây có A cao và dây phải ngắn nhất có thể(không nên dùng ổ cắm nối dài), thì mới không nóng, không cháy.
Bình thuỷ điện dùng dây theo máy đến khi bình hỏng cũng chưa thấy dây hỏng, hỏng là do cắm vào ổ cắm không chặt, chỉ vừa vừa nên tiếp xúc kém, lâu ngày là cháy dây.

PC thì lại khác, không phải dạng tải trở như 2 loại trên, mình cũng chưa thấy cháy dây bao giờ, bạn xem lại ổ cắm nhà bạn xem nhé.

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
thứ dây bạn xài bị chảy là dây nhôm chứ k phải lõi đồng
cách nhận biết là màu sắc lõi dây k phải vàng đồng mà là bạc, hoặc lẫn bạc
còn dây đồng tốt là vàng đồng hoàn toàn
cùng 1 chất liệu đồng hoặc nhôm, thì dây có tiết diện càng lớn chịu tải càng cao
2 sợi dây cho thấy thông tin NẾU ĐÚNG, là dây có tiết diện nhỏ là dây lõi đồng, còn dây tiết diện lớn là lõi nhôm
nhưng cá 100% với bạn là thông số ảo, méo có cái dây nào vậy đâu, dây điện đồng lõi đơn ở nhà mình đi điện đèn họa may, chứ dây cùi mía giá rẻ mà lại công suất vậy thì ăn cám hết
cách tốt nhất là bạn chạy ra chỗ nào bán máy in canon ấy, ăn cắp cái dây nguồn của nó, y hệt chứ khác gì đâu, nhưng công suất miễn bàn =)