Hỏi/ Thắc mắc - Tự Build PC với kinh phí hạn hẹp dưới 20 triệu? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Tự Build PC với kinh phí hạn hẹp dưới 20 triệu?

rayrung

Búa Gỗ Đôi
Anh em cho mình hỏi, mình build máy với cấu hình sau đã ổn chưa ? Mình mua cho công việc, vẽ xây dựng, cấu trúc 3D... Chủ yếu sử dụng các bộ phần mềm của Autodesk.

Với cả Phong Vũ báo giá đắt quá, không biết mình tự mua từng mục trên trên các trang thương mại điện tử thì về có lắp được không anh em ?

Mình cũng có nghe nói AMD cấu hình tương đương mà giá rẻ hơn, nhưng mà chưa dùng bao giờ nó ko biết Build như thế nào.

1. CPU Intel Core i5-9400F (6C/6T, 2.9 - 4.1 GHz, 9MB) - LGA 1151-v2
  2. Mainboard GIGABYTE B365M-DS3H
  3. RAM desktop CORSAIR Vengeance LPX CMK16GX4M2A2666C16 (2x8GB) DDR4 2666MHz
  4. Ổ cứng SSD Gigabyte 256GB M.2 2280 NVMe Gen3 x4 (GP-GSM2NE3256GNTD)
  5. Card màn hình NVIDIA Quadro P620 2GB GDDR5
  6. Nguồn máy tính Cooler Master Elite V3 - 600W
  7. Case máy tính Cooler Master RC K280
  8. Quạt DEEPCOOL XFAN 120 (3 cái)

1. TP-Link TL-WN881ND – Bộ Chuyển Đổi PCI Express Chuẩn N Tốc Độ 300Mbps
  2. Ổ Cứng HDD Seagate BarraCuda 1TB/64MB/3.5 - ST1000DM010
  3. Bàn Phím Có Dây Dell KB216
  4. Chuột Logitech G103 8000DPI RGB
  5. Màn Hình Dell 21.5" E2216H (1920x1080/TN/60Hz/5ms)
  6. Kem Tản Nhiệt Thermagic Thermal Compound ZF-12 4g

Mình cảm ơn !

Giaolang

Búa Gỗ Đôi
Không hiểu mua thêm kem tản nhiệt làm chi vậy?
Theo mình dùng AutoCAD về lâu dài thì quất luôn RAM 32GB luôn đi, RAM giờ cũng rẻ.
Mua Phong Vũ thì đương nhiên là mắc rồi. Bạn mua ở các trang TMĐT là dư tiền lên RAM 32GB luôn đó. Mình thường mua ở Tin học ngôi sao và Tiki. Giờ tự lắp máy dễ ẹt, không rành thì lên Youtube có chỉ hết.

rayrung

Búa Gỗ Đôi
Không hiểu mua thêm kem tản nhiệt làm chi vậy?
Theo mình dùng AutoCAD về lâu dài thì quất luôn RAM 32GB luôn đi, RAM giờ cũng rẻ.
Mua Phong Vũ thì đương nhiên là mắc rồi. Bạn mua ở các trang TMĐT là dư tiền lên RAM 32GB luôn đó. Mình thường mua ở Tin học ngôi sao và Tiki. Giờ tự lắp máy dễ ẹt, không rành thì lên Youtube có chỉ hết.
Mua kem tản nhiệt để bôi giữa CPU và mainboard đó bác, hay là CPU mới hiện giờ ko cần này nữa ?

SUNgo35

Búa Gỗ
Bác tham khảo con CPU AMD Ryzen 5 3500 3.6 GHz thử xem sao, cũng xêm xêm con i5 nhưng giá rẻ hơn.

SUNgo35

Búa Gỗ
Bác mua linh kiện trên Tin học ngôi sao rồi về lắp lại cho rẻ, ram e nghĩ 16GB chạy Cad mới nhất cũng ổn rồi

TheAn

Búa Đá
Bác ở đâu thế? Ở Thành phố hay Hà Nội? Nếu ở Thành phố thì có thể ghé Hotgear, thấy nhiều người review cửa hàng này tốt.
3D, xây dựng thì mình không rõ, nhưng về render thì trong tầm giá đó AMD có Ryzen 5 3500X ngang giá i5 9400f và hiệu năng nhỉnh hơn chút nếu bác muốn tham khảo chuyển sang đội đỏ (nếu qua AMD thì mainboard phải chuyển thành B450 để tương thích)
Còn fan case khuyến khích bác đổi sang ID Cooling PL-12025 nhé, con Deepcool tốc 1300 RPM còn ID Cooling tốc 2200, giá lại ngang nhau.
Thắc mắc chỗ tại sao bác lại dùng card wifi? Sao không cắm dây mạng luôn cho tốc độ ổn định hơn?
Mua trên mạng từng linh kiện rồi về lắp cũng được nhưng phải biết chọn, t cũng mua tất cả các linh kiện trên mạng về lắp lại và dùng cũng được gần 1 năm rồi, và còn tuỳ vào nhân phẩm nữa vì hư khó bảo hành lắm, ra cửa tiệm thì an tâm khoản bảo hành hơn.
Trời ơi, mua chi tốn >100k, CPU mới lẫn cũ khi mình mua đều có trét sẵn kem tản nhiệt mà.
Trét sẵn thì cũng phải thay keo định kì 6 tháng - 1 năm chứ chả nhã dùng keo đó hoài, với cả keo người ta trét sẵn sao bằng keo mua ngoài được

Sửa lần cuối:

Piranha

Búa Gỗ
Trét sẵn thì cũng phải thay keo định kì 6 tháng - 1 năm chứ chả nhã dùng keo đó hoài, với cả keo người ta trét sẵn sao bằng keo mua ngoài được
Linh tinh. Keo 10 năm chưa thay đây {doubt} AMD Phenom. Nhiệt độ trời thì thay đổi chứ case thì 10 năm chưa thay đổi nhiệt độ trong trăm hoàn cảnh nhé.

TheAn

Búa Đá
Linh tinh. Keo 10 năm chưa thay đây {doubt} AMD Phenom. Nhiệt độ trời thì thay đổi chứ case thì 10 năm chưa thay đổi nhiệt độ trong trăm hoàn cảnh nhé.
Thế nhiệt độ được bao nhiêu? Nói như bác mấy hãng sản xuất keo ra để cho vui à

Piranha

Búa Gỗ
Thế nhiệt độ được bao nhiêu? Nói như bác mấy hãng sản xuất keo ra để cho vui à
Đương nhiên họ sản xuất ra thì ko nói như mình rồi. Phải nói bằng ngôn ngữ PR chứ.

Hỏi nhiệt độ được bao nhiêu àh? Bạn giải thích câu hỏi đó trước đi. Người có kinh nghiệm dùng keo xịn mà đi hỏi như thế này à?

TheAn

Búa Đá
Đương nhiên họ sản xuất ra thì ko nói như mình rồi. Phải nói bằng ngôn ngữ PR chứ.

Hỏi nhiệt độ được bao nhiêu àh? Bạn giải thích câu hỏi đó trước đi. Người có kinh nghiệm dùng keo xịn mà đi hỏi như thế này à?
Thì nhiệt độ lúc full load chứ còn gì? Tôi không phải người có kinh nghiệm và cũng không dùng keo xịn, chỉ dùng keo vài chục thôi.
Nếu bác muốn bắt lỗi 6 tháng - 1 năm thì ok t nhận sai, đó là chu kì t vệ sinh máy 1 lần và bóc tản ra vệ sinh, cũng không có lý do gì đã bốc tản lại không thay keo.

Giaolang

Búa Gỗ Đôi
Mình có 3 máy tính, máy dùng 4 năm và có máy dùng 8 năm đều KHÔNG trét lại kem tản nhiệt nhé. Kem đó đa số DÙNG cho những máy OC thôi, máy sử dụng bình thường hiếm khi cần.

TheAn

Búa Đá
Mình có 3 máy tính, máy dùng 4 năm và có máy dùng 8 năm đều KHÔNG trét lại kem tản nhiệt nhé. Kem đó đa số DÙNG cho những máy OC thôi, máy sử dụng bình thường hiếm khi cần.
Sử dụng keo có thể giảm 2-3 độ, đúng là không bao nhiêu nhưng ai muốn giảm nhiều nhất có thể thì dùng, ý của t là keo tản nhiệt của bên thứ 3 không phải là vô dụng.

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Sử dụng keo có thể giảm 2-3 độ, đúng là không bao nhiêu nhưng ai muốn giảm nhiều nhất có thể thì dùng, ý của t là keo tản nhiệt của bên thứ 3 không phải là vô dụng.
Không cần thiết đâu bác.

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
10 năm chưa thay??? thế máy bác có hoạt động không. Nếu bỏ kho không cần phải thay nhé.

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Bác mua linh kiện trên Tin học ngôi sao rồi về lắp lại cho rẻ, ram e nghĩ 16GB chạy Cad mới nhất cũng ổn rồi
tất cả điều có giá của nó đó bác. bác mua Full box thì giá cũng như Phong Vũ thôi còn mua hàng linh kiện hay team của tinhoc thì tôi không nói nhé.

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Anh em cho mình hỏi, mình build máy với cấu hình sau đã ổn chưa ? Mình mua cho công việc, vẽ xây dựng, cấu trúc 3D... Chủ yếu sử dụng các bộ phần mềm của Autodesk.

Với cả Phong Vũ báo giá đắt quá, không biết mình tự mua từng mục trên trên các trang thương mại điện tử thì về có lắp được không anh em ?

Mình cũng có nghe nói AMD cấu hình tương đương mà giá rẻ hơn, nhưng mà chưa dùng bao giờ nó ko biết Build như thế nào.

1. CPU Intel Core i5-9400F (6C/6T, 2.9 - 4.1 GHz, 9MB) - LGA 1151-v2
  2. Mainboard GIGABYTE B365M-DS3H
  3. RAM desktop CORSAIR Vengeance LPX CMK16GX4M2A2666C16 (2x8GB) DDR4 2666MHz
  5. Card màn hình NVIDIA Quadro P620 2GB GDDR5
  6. Nguồn máy tính Cooler Master Elite V3 - 600W
  7. Case máy tính Cooler Master RC K280
  8. Quạt DEEPCOOL XFAN 120 (3 cái)

1. TP-Link TL-WN881ND – Bộ Chuyển Đổi PCI Express Chuẩn N Tốc Độ 300Mbps
  3. Bàn Phím Có Dây Dell KB216
  4. Chuột Logitech G103 8000DPI RGB
  5. Màn Hình Dell 21.5" E2216H (1920x1080/TN/60Hz/5ms)
  6. Kem Tản Nhiệt Thermagic Thermal Compound ZF-12 4g

Mình cảm ơn !
-

-----
=> Cấu hình trên cơ bản đã ok.
Về ổ cứng thì bạn nên cân nhắc lại làm 1 cái ổ cứng thôi: Tổng tiền 2 cái trên làm 1 cái SSD 1TB cũng chênh nhau không quá nhiều.
TP-Link TL-WN881ND – Bộ Chuyển Đổi PCI Express Chuẩn N Tốc Độ 300Mbps => Nêu chọn card có hỗ trợ băng tầng 5GHZ.
- Keo tản nhiệt 2 năm nửa tính sau giờ không cần đâu bác.
Màn hình thì mình khuyên nên chọn màn có tấm nền IPS. (Nếu có điều kiện nên lên màn 24")
Mình mua con này màn hình SAMSUNG 23.8" LS24R350FHEXXV giá cũng khá ok. Hôm mình mua ở PV đợt vừa rồi trừ hết khuyến mãi còn 2.66tr