Trình diệt virus nhẹ nhất dành cho win 10 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Trình diệt virus nhẹ nhất dành cho win 10

Ctrl+S

Rìu Chiến Bạc
Trình diệt virus nhẹ nhất dành cho win 10
AV-Comparatives là một tổ chức độc lập phi lợi nhuận của Áo kiểm tra và đánh giá phần mềm chống vi-rút, thường xuyên phát hành các biểu đồ và báo cáo có sẵn miễn phí cho công chúng và giới truyền thông. Các nhà cung cấp chống vi-rút phải đáp ứng các yêu cầu khác nhau về độ tin cậy và độ tin cậy để tham gia vào các thử nghiệm.

Vào tháng 4 năm 2019, AV-Comparatives đã thử nghiệm 16 chương trình chống vi-rút cho Windows 10 64-bit, kiểm tra mức hiệu suất và tác động đến hiệu suất của máy tính. Việc kiểm tra hiệu năng của phần mềm chống vi-rút được thực hiện trên các máy tính có CPU Intel Core i3-6006U, RAM 4 GB và ổ SSD. Các thử nghiệm hoạt động được tiến hành trên hệ thống Windows 10 sạch và được cập nhật đầy đủ (phiên bản 1809) (phiên bản 64 bit, tiếng Anh), sau đó cài đặt chương trình chống vi-rút (với cài đặt mặc định). Các thử nghiệm được thực hiện với kết nối Internet tích cực để đảm bảo tác động thực sự của các dịch vụ và chức năng đám mây.

Các kết quả được trình bày bởi AV-Comparatives trong báo cáo về thử nghiệm so sánh tốc độ chống vi-rút này, chỉ cho thấy tác động đến hiệu suất hệ thống (chủ yếu là các thành phần bảo vệ thời gian thực / truy cập) của các chương trình chống vi-rút khác nhau trong các điều kiện nhất định.

Các phần mềm chống vi-rút kiểm tra
  • Avast Free Antivirus 19.4
  • AVG Free Antivirus 19.4
  • AVIRA Antivirus Pro 15.0
  • Bitdefender Internet Security 23.0
  • ESET NOD32 Internet Security 12.1
  • F-Secure SAFE 17.5
  • K7 Total Security 15.1
  • Kaspersky Internet Security 19.0
  • McAfee Internet Security 22.2
  • Microsoft Windows Defender 4.18
  • Panda Free Antivirus 18.7
  • Symantec Norton Security 22.17
  • Tencent PC Manager 12.3
  • Total Defense Essential Antivirus 11.5
  • Trend Micro Internet Security 15.0
  • VIPRE Advanced Security 11.5
Các chuyên gia AV-Comparatives đã sử dụng các phiên bản chống vi-rút mới nhất có sẵn tại thời điểm thử nghiệm (tháng 4 năm 2019). Bài kiểm tra này bao gồm các sản phẩm thuộc cả hai thể loại chống vi-rút trực tuyến và các danh mục và Bảo mật Internet Internet - tất cả chúng đều được đánh dấu là các chương trình bảo mật của Hồi giáo. Phòng thí nghiệm đã thử nghiệm các sản phẩm mà các nhà cung cấp cung cấp cho loạt thử nghiệm chính.
Các loại hoạt động / kiểm tra sau đây được thực hiện trên máy tính với các bản cập nhật mới nhất của Windows 10, phiên bản 1809 64-Bit:
  • Sao chép tập tin
  • Lưu trữ / Không lưu trữ
  • Thêm / xóa ứng dụng
  • Chạy ứng dụng
  • Tải tập tin
  • Truy cập trang web
  • Bộ kiểm tra chuyên nghiệp PC Mark 10
Phương pháp kiểm tra

AV-Comparatives sử dụng khoảng 5 GB dữ liệu bao gồm các tệp thuộc nhiều loại và kích cỡ khác nhau (hình ảnh, phim, tệp âm thanh, tài liệu MS Office, tài liệu PDF, ứng dụng / tệp thực thi, tệp hệ điều hành Windows, lưu trữ, v.v.)

Các biện pháp đã được thực hiện để giảm thiểu các yếu tố của bên thứ ba có thể ảnh hưởng đến kết quả thử nghiệm và / hoặc khả năng tương thích hệ thống. Các công nghệ tối ưu hóa được sử dụng trong các sản phẩm cũng được xem xét, điều đó có nghĩa là kết quả thể hiện tác dụng của sản phẩm trên hệ thống sau một thời gian sử dụng của người dùng. Các thử nghiệm được thực hiện nhiều lần (với công nghệ tối ưu hóa được bật và tắt) để có được giá trị trung bình và loại bỏ các lỗi đo lường. Sau mỗi lần chạy, máy tính thử nghiệm đã được khởi động lại và defragmetirovan 6 lần. Các nhà nghiên cứu đã mô phỏng nhiều loại thao tác tệp khác nhau: sao chép các tệp sạch từ nơi này sang nơi khác, nén tệp vào kho lưu trữ, giải nén tài liệu lưu trữ, tải tệp từ Internet và khởi chạy ứng dụng (mở tài liệu).
AV-Comparatives đã sử dụng gói thử nghiệm được công nhận bởi bên thứ ba (PC Mark 10 Professional) để xác nhận tác động lên hệ thống trong quá trình sử dụng thực tế. Người dùng được mời đánh giá các sản phẩm khác nhau trên hệ thống của riêng họ (kết quả có thể khác nhau tùy thuộc vào xung đột phần mềm, cài đặt người dùng và cấu hình hệ thống khác nhau).

Các phần mềm diệt virus nên được tải trên hệ thống ở giai đoạn đầu để đảm bảo bảo vệ tối đa - tải như vậy ảnh hưởng đến thời gian máy tính khởi động. Đo lường chính xác thời gian tải là thách thức. Vấn đề quan trọng nhất là xác định trạng thái sẵn có của toàn hệ thống, bởi vì trong nhiều môi trường, hoạt động bắt đầu tiếp tục trong một thời gian sau khi hệ thống đã hoàn toàn đáp ứng cho người dùng. Nó cũng quan trọng để tính đến khi bảo vệ chống vi-rút hoạt động hoàn toàn, bởi vì nó có thể là một tiêu chí quan trọng để hoàn thành quá trình khởi động. Một số nhà cung cấp thực hiện tải rất muộn cho các sản phẩm của họ - trong trường hợp này, hệ thống có thể bị chậm trong một thời gian sau khi đã tải đầy đủ. Trên thực tế, sản phẩm chỉ đơn giản là tải các dịch vụ và quy trình muộn, để lại hệ thống dễ bị tổn thương trong một thời gian. Phòng thí nghiệm tin rằng tình huống này có thể gây hiểu nhầm, do đó thời gian tải không được công bố trong các báo cáo.

Kết quả kiểm tra

- Kết quả thực nghiệm
  • Sao chép các tập tin - File Copy
  • Lưu trữ / hủy lưu trữ - Lưu trữ / Không lưu trữ
  • Cài đặt / gỡ cài đặt ứng dụng - Cài đặt / gỡ cài đặt ứng dụng
  • Khởi chạy ứng dụng - Chạy ứng dụng
  • Tải tập tin - Tải tập tin
  • Duyệt trang web - Lượt truy cập trang web

- Điểm tổng thể dựa trên bài kiểm tra PC Mark

- Đánh giá tác động của phần mềm chống vi-rút trên hệ thống (ít hơn là tốt hơn)

Kết quả kiểm tra hiệu suất Diệt virus nhanh nhất là gì?

Chứng chỉ được cấp trên cơ sở đánh giá hiệu suất phần mềm chống vi-rút với cài đặt mặc định trong hệ thống Windows 10 64-bit

1. ESET NOD32 Internet Security
2. K7 Total Security
3. VIPRE Advanced Security
4. McAfee Internet Security
5. Tencent PC Manager
6. Total Defense Essential Antivirus
7. Avast Free Antivirus
8. AVG Free Antivirus
9. Symantec Norton Security
10. Panda Free Antivirus
11. Kaspersky Internet Security
12. Bitdefender Internet Security
13. F-Secure SAFE
14.Trend Micro Internet Security
15. AVIRA Antivirus Pro
16. Microsoft Windows Defender

Sửa lần cuối:

Hamano Kaito

Moderator
Biểu đồ miễn phí cho công chúng và giới truyền thông <=> Nhưng lại có phí đối với anti nào muốn được lên bảng vàng đó
Mình thì cứ test thấy anti nào thích thì xài thôi, ko cần đến mấy trang này cho lắm.
Eset đúng là nhanh nhất trong danh sách bên trên, còn K7 thì chưa xài qua nhưng nghe phong phanh từ những 4rum bảo mật nói anti này chạy khá nhẹ còn về độ bảo mật thì chưa rõ
Total Defense Essential Antivirus này lấy đúng cái nhân lẫn võ của BIT luôn <= vậy mà hơn BIT bó tay chấm com

Tran Quang Ha

Moderator
Thành viên BQT
+) 15/16 soft (trừ K7 chưa test nhiều) thấy Eset đúng là nhẹ nhàng nhất (hiện tại gần như các máy tính ở cơ quan và của đồng nghiệp mình đều cài Eset endpoint 7 và 6.5).
+) Emsisoft không có trong danh sách trên nhỉ (nhờ có Ctrl cho key và hướng dẫn + trao đổi cách SD từ Hamano mình đã quay lại xài soft này trên một máy cá nhân. Nhận định soft này cũng nhẹ nhàng và bảo mật tốt).
+) Vipre trước mình cũng thích như từ ngày lab fix --> không xài key fake đc --> bỏ không dùng nữa.

Tran Quang Ha

Moderator
Thành viên BQT
Giờ mình đang trung thành với Avast Premier. Chạy khá êm trên con laptop của mình. Khả năng nhận diện theo mình tốt qua thời gian dài sử dụng :D

- Avast khi cài vào "em nó" đòi cài nhiều thứ quá --> mình không thích (mặc dù key dài hạn có nhiều).

Hamano Kaito

Moderator
@Tran Quang Ha | Emsisoft họ rút khỏi bàn tiệc vàng này rồi nhưng họ cũng đang có ý định quay lại bảng vàng này. Chả biết khi nào thôi vì bữa hổm có đọc ở trang bảo mật thấy họ nói vậy <== ko nhớ thời gian chính xác lắm
Đối với Vipre thì nếu xài Emsisoft rồi thì ko cần Vipre. Vì họ cũng khá giống nhau thôi về mãng nhân anti
@phj4nhpr09xx | Avast <=> dịch cho vui Anh vét hết (tức là lấy thông tin người dùng mà chả cần người dùng đồng ý hay ko!). Cài cắm đủ kiểu, để moi thông tin
Mình khuyên nếu ai muốn sự riêng tự thì ko nên đụng tới Avast (Anh vét hết)

phj4nhpr09xx

† God bless Country Music & Country Gospel Music ♫
Thành viên BQT
@Tran Quang Ha | Emsisoft họ rút khỏi bàn tiệc vàng này rồi nhưng họ cũng đang có ý định quay lại bảng vàng này. Chả biết khi nào thôi vì bữa hổm có đọc ở trang bảo mật thấy họ nói vậy <== ko nhớ thời gian chính xác lắm
Đối với Vipre thì nếu xài Emsisoft rồi thì ko cần Vipre. Vì họ cũng khá giống nhau thôi về mãng nhân anti
@phj4nhpr09xx | Avast <=> dịch cho vui Anh vét hết (tức là lấy thông tin người dùng mà chả cần người dùng đồng ý hay ko!). Cài cắm đủ kiểu, để moi thông tin
Mình khuyên nếu ai muốn sự riêng tự thì ko nên đụng tới Avast (Anh vét hết)

Cụ thể như bác nói thì mình chưa biết và cũng không quan tâm, nay bác nói mình mới biết o_O Trước mình có đọc bài báo nào đó phân tích về AVAST thấy mọi người review lại là tốt, với lại mình dùng cũng thấy thế nên cứ dùng thôi. Khả năng phải xem xét lại quá @.@
====
- Avast khi cài vào "em nó" đòi cài nhiều thứ quá --> mình không thích (mặc dù key dài hạn có nhiều).

Cài nhiều thứ là thứ gì vậy bạn? Mình thấy có cài ứng dụng gì rác đâu nhỉ? Còn nếu đụng chạm tới hệ thống thì mình chịu :D

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Cài nhiều thứ là thứ gì vậy bạn? Mình thấy có cài ứng dụng gì rác đâu nhỉ? Còn nếu đụng chạm tới hệ thống thì mình chịu :D
Để test thử trên VM rồi báo lại cho @phj4nhpr09xx nhé.

HunterMai

Rìu Sắt
trước còn xài cái máy bàn cùi thì một thời oanh liệt với AVG, sau này thì có dùng thử Panda thấy rất thích: thấy quét nhanh gọn nhẹ nhưng ko có key nên sau một thời gian dùng thử cũng phải chia tay {cry}
Giờ đang dùng Kas bản quyền nhưng vẫn tiếc panda.
Trước đến giờ thì cạch mặt thằng Avast, nó cài lung tung vào máy bực hết cả mình {angry}

Hamano Kaito

Moderator
Cụ thể như bác nói thì mình chưa biết và cũng không quan tâm, nay bác nói mình mới biết o_O Trước mình có đọc bài báo nào đó phân tích về AVAST thấy mọi người review lại là tốt, với lại mình dùng cũng thấy thế nên cứ dùng thôi. Khả năng phải xem xét lại quá @.@
====

Mình ko xài tới Em nó nữa nên ko cũng rành lắm, vì xem bên mấy 4rum khác thì thấy họ bảo thế
Ahihihi, đừng gạch đá mình nhá !!!!!!!!!!!!!!
Nhưng để mình cho sếp 1 ví dụ : đó là những domain mà Avast dùng để track thông tin người dùng <== Như vậy là đủ gọi là cài cắm rồi đấy, những domain này chung với soft quét rác miễn phí nỗi tiếng đã bị Avast mua lại là ccleaner
emupdate.avcdn.net
analytics.ff.avast.com
ip-info.ff.avast.com
id.avast.com
ip-info.ff.avast.com
avast.com
alpha-iqs.ff.avast.com
imp.srv.int.avast.com
ipmcdn.avast.com
alpha-license-dealer.ff.avast.com
ipm-provider.ff.avast.com
dnsproxy.ff.avast.com
auth.ff.avast.com
slcw.ff.avast.com
Ko phải cứ cài thêm vào là cài cắm, mà là họ viết luôn trong các tệp của trinh avast anti rồi. Mỗi lần bạn duyệt gì hay làm gì sẽ được gởi đến SV của Avast mà ko thông qua ý của bạn.
------------------------------
Mình xài bất cứ soft nào cũng vậy ! Mình rất hay track domain,ip của soft đó
Cứ mà hay ping đến sv là cho vào danh sách đen hết ! Cho khỏi ping luôn {rofl}{rofl}
-------------------------------
Mình đồng ý với Sếp @Ctrl+S Windows Defender là cục tạ của Windows. Chừng nào mà họ tối ưu việc quét tệp tốt thì lúc đó mới thành cục bông (gòn) của Windows.

Sửa lần cuối:

kuroo123

Búa Đá Đôi
Đồng ý với top 1 của danh sách trên. ESET nhẹ chiếm ít tài nguyên hệ thống khi quét, quét virus nhanh, key cũng dễ kiếm (loại trial 60 days nhiều, loại hsd cao hơn thì nhanh tèo). Mình thấy hiệu quả ngăn chặn + diệt virus khá tốt, nhiều bình luận trên cũng đánh giá cao ESET nên quyết định gắn bó với ESET vậy. {biggrin}

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Mình ko xài tới Em nó nữa nên ko cũng rành lắm, vì xem bên mấy 4rum khác thì thấy họ bảo thế
Ahihihi, đừng gạch đá mình nhá !!!!!!!!!!!!!!
Nhưng để mình cho sếp 1 ví dụ : đó là những domain mà Avast dùng để track thông tin người dùng <== Như vậy là đủ gọi là cài cắm rồi đấy, những domain này chung với soft quét rác miễn phí nỗi tiếng đã bị Avast mua lại là ccleaner
emupdate.avcdn.net
analytics.ff.avast.com
ip-info.ff.avast.com
id.avast.com
ip-info.ff.avast.com
avast.com
alpha-iqs.ff.avast.com
imp.srv.int.avast.com
ipmcdn.avast.com
alpha-license-dealer.ff.avast.com
ipm-provider.ff.avast.com
dnsproxy.ff.avast.com
auth.ff.avast.com
slcw.ff.avast.com
Ko phải cứ cài thêm vào là cài cắm, mà là họ viết luôn trong các tệp của trinh avast anti rồi. Mỗi lần bạn duyệt gì hay làm gì sẽ được gởi đến SV của Avast mà ko thông qua ý của bạn.
------------------------------
Mình xài bất cứ soft nào cũng vậy ! Mình rất hay track domain,ip của soft đó
Cứ mà hay ping đến sv là cho vào danh sách đen hết ! Cho khỏi ping luôn {rofl}{rofl}
Mình thì không rành các pm antivirus, nhưng nếu thấy cứ services nào nhảy lung tung mà chưa xóa được (vẫn cần dùng) thì dùng ms-dos khóa lại (access denied) :D

Hamano Kaito

Moderator
Avast khi cài có chế độ tuỳ cho cài những module cần thiết nhưng thông thường cái bạn thường cài hết nên mới thấy vậy. Avast những bản trước đây mình rất thích v4-v6. Mấy bản sau này nó cài thêm nhiều dịch vụ nên chạy chậm hơn trước tất nhiều

Chính là cài thêm nhiều dịch vụ là họ moi thông tin mình đấy <== mà cũng vì thêm nhiều dịch vụ nên Avast giờ đang dần thành cục tạ rồi. Đôi khi gỡ bỏ bị lỗi Win là do mấy dịch vụ này gây ra
Avast từng 1 thời oanh liệt, nay còn đâu...................
Chỉ có track domain hoặc debug tệp đó thì mới biết rõ được domain.

@kuroo123 | Nếu bạn mà tùy chỉnh HIPS 1 tí, mình tin Eset có thể làm trum trong vụ bảo mật đấy

@baogia2010 | Bạn ko nên làm vậy, khóa dịch vụ ko phải là cách tốt đâu bạn. Có thể dẫn đến xung đột system đấy <= tệ nhất là màn hình xanh huyền thoại nhảy ra lại đau tim nữa

khoione

Rìu Vàng Đôi
Mình đang dùng KIS, lúc trước cũng cài rồi gỡ nhiều anti khác nhau để thử, nhưng mà thử nhiều rồi thì lại thấy KIS ổn định.
ESET mình dùng có lúc chặn không cho vào mạng, gỡ eset ra lại hết
KIS thì phần resolve khi quét virus của nó bị nặng hay sao ấy, xử lý khi phát hiện virus rất lâu, dù mình chọn option là delete khi phát hiện, không biết có ai bị lỗi này không.

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Chính là cài thêm nhiều dịch vụ là họ moi thông tin mình đấy <== mà cũng vì thêm nhiều dịch vụ nên Avast giờ đang dần thành cục tạ rồi. Đôi khi gỡ bỏ bị lỗi Win là do mấy dịch vụ này gây ra
Avast từng 1 thời oanh liệt, nay còn đâu...................
Chỉ có track domain hoặc debug tệp đó thì mới biết rõ được domain.

@kuroo123 | Nếu bạn mà tùy chỉnh HIPS 1 tí, mình tin Eset có thể làm trum trong vụ bảo mật đấy

@baogia2010 | Bạn ko nên làm vậy, khóa dịch vụ ko phải là cách tốt đâu bạn. Có thể dẫn đến xung đột system đấy <= tệ nhất là màn hình xanh huyền thoại nhảy ra lại đau tim nữa
Cảm ơn bạn @Hamano Kaito về vụ màn hình xanh.

Còn đang lưu 2 cục tạ đây:

tiendatnlb

Rìu Chiến Bạc
Tôi dùng Bitdefender từ năm 2006 tới giờ và tôi tin tưởng anti virus này. Trước đây, việc tìm key cho phần mềm rất dễ dàng, cũng từng được chia sẻ bởi các thành viên vn - zoom.com. Nhưng giờ đây, Bitdefender đã xiết chặt quản lí bản quyền phần mềm của họ nên thường chỉ có thể đăng kí dùng thử 1 tháng, hoặc 3 tháng và có thể 6 tháng khi có khuyến mại. Tôi nghĩ có thể bỏ kinh phí để mua một AV mà mình dùng thấy phù hợp, nhưng trên trang https://www.bitdefender.vn/total-security (của Bitdefender Việt Nam) hiện nay mới chỉ có hình thức thanh toán bằng thẻ visa hoặc Master Card nên gây khó khăn cho khách hàng, những người không sử dụng loại thẻ này. Nếu họ có các hình thức thanh toán khác như chuyển khoản chẳng hạn thì sẽ tiếp cận được với nhiều người dùng tại VN hơn.
Các bạn nghĩ sao?