[Translate] Sống mà không cần Google ?

statistics

Bạn muốn loại bỏ Google khỏi cuộc sống của bạn ? Điều đó hoàn toàn có thể.

Các cỗ máy theo dõi của Google được tìm thấy khoảng 75% trong hơn top một triệu website. Điều này có nghĩa là Google không chỉ thu thập những gì bạn tìm kiếm, họ cũng có thể theo dõi các website mà bạn đã truy cập, và sử dụng tất cả dữ liệu của bạn để quảng cáo những gì bạn cảm thấy quan tâm, thú vị. Và dữ liệu của bạn cũng có thể bị công tố viên hoặc luật sư yêu cầu cung cấp bao gồm cả đơn ly hôn. Google đã cung cấp hơn 100.000 những trường hợp như vậy trong năm 2016.

Ngày càng nhiều cá nhân nhận ra rủi ro trong việc sử dụng nhiều dịch vụ mà cùng một công ty. Đây là nhưng gợi ý bạn có thể thay thế dịch vụ có thể trả phí. Nhưng hầu hết là FREE, mặc dù trả phí cũng rất đáng vì đó là chi phí cho sự riêng tư của bạn. Đó là sự lựa chọn. Lựa chọn giữa sự miễn phí và sự riêng tư.

1. Google Search => DuckDuckGo ( FREE )

Chuyển sang DuckDuckGo không chỉ giữ cho tìm kiếm của bạn được riêng tư mà còn có các tiện ích bổ sung như phím tắt bang, sự tiện dụng của Instant Answers, và bạn sẽ không bị mắc kẹt trong filter bubble.

2. Gmail & Calendar & Contact => Fast Mail ( PAID )

Ở Fast Mail có máy chủ ở DuckDuckGo, độc lập. Ở phiên bản trả phí sẽ hỗ trợ lịch và danh bạ cho bạn ở trên tất cả các thiết bị. Có một số cách để nhận mail mã hoá bằng cách tích hợp công cụ mã hoá PGP. Thậm chí, bạn có nhiều lựa chọn thay thế khác như ProtonMailTutanota, cả hai đều mã hoá đầu cuối mặc định.

3. Youtube => Vimeo ( FREE WITH PAID OPTIONS )
8053

Về những video chỉ có trên Youtube ( Không may mắn là có rất nhiều ), nhưng bạn có thể tìm những video đó và xem nó trên DuckDuckGo để bảo vệ quyền riêng tư tốt hơn thông qua tên miền của Youtube ( youtube-nocookie ). Tuy nhiên, nếu bạn muốn tự tạo và lưu trữ video thì Vimeo là giải pháp cho bạn.

4. Google Maps => Apple Maps hay OpenStreetMap

Với những người dùng IOS, Apple cung cấp giải pháp thay thế thông qua Apple Map. Với những thiết bị khác, bạn hãy dùng OpenStreetMap ( OSM ), mặc dù nó không dễ sử dụng hay chất lượng bằng Apple Map.

5. Google Drive => Resilio Sync ( FREE WITH PAID OPTIONS )

Một giải pháp mà bạn có thể sử dụng trong nội bộ Resilio Sync, cung cấp cách đồng bộ hoá tệp ngang hàng ( P2P), có thể sao lưu, lưu trữ các tệp một cách riêng tư. Có nghĩa tệp của bạn không phải sao lưu trên một máy chủ duy nhất trên đám mây. Phần mềm có sẵn trên nhiều thiết bị, bao gồm cả máy servers.

6. Android => IOS ( PAID )

Sự thay thế phổ biến nhất cho Android là IOS, cung thấp thiết bị mã hoá và tin nhắn được mã hoá thông qua iMessenger ( Mình thích cái này ). Và cũng có các mẹo để bạn tăng sự riêng tư của bản thân.

7. Google Chrome => Safari ( FREE ), FireFox ( Free ), Brave ( FREE )

Safari là trình duyệt lớn đầu tiên bao gồm DuckDuckGo như một tùy chọn tìm kiếm riêng tư tích hợp. Với Mozilla, FireFox thì bạn sẽ được nhiều nền tảng thiết bị hơn, mã nguồn mở và trình chặn theo dõi được tích hợp ở chế độ riêng tư. Còn với Brave thì trình chặn theo dõi được bật như chế độ mặc định.

8. Blogger => Ghost ( PAID ), WordPress ( FREE WITH PAID OPTIONS )

Ghost là nền tảng Blog ( trả phí ) và tự động cài đặt. Không bị theo dõi theo mặc định và được vận hành bởi nền tảng phi lợi nhuận. Còn WordPress cung cấp khoảng 25% website trên thế giới. Cũng không bị theo dõi bởi bên thứ ba và cũng tự động cài đặt. Ngoài ra, cộng đồng sử dụng WordPress rất lớn, tài liệu tham khảo phong phú với nhiều nhiều chủ đề với các ngôn ngữ khác nhau.

Nguồn: https://medium.com/@duckduckgo/google-alternatives-e6b3d8f40de2

Dịch bởi: @dongle905

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Trả lời

statistics

Moderator
Thành viên BQT
Thực sự tất cả các thay thế kia thì mỗi Firefox, mail, blogger là chấp nhận được thôi. Còn những thứ còn lại thì không thể thay thế
Youtube mình nghĩ cũng có thể thay thế được bởi Vimeo. Những video nào không có, hoặc muốn reup nhưng dính bản quyền thì mình đều lưu bên vimeo.
rất thích giao diện và các tính năng của firefox, nhưng rồi càng ngày nó càng ngốn ram, hay lỗi lặt vặt và đặc biệt là auto crash, bực mình quá bỏ luôn chuyển qua xài chrome tới giờ, không xài firefox nữa nhưng vẫn cài trong máy, cho tốn ổ cứng chơi
Mình thấy hiện tại Firefox vẫn ổn mà. Mình sử dụng không thấy lỗi lầm gì. Trừ việc, mình đã tắt browser khi bật lại thì nó báo đang chạy.

thanh2412

Búa Đá
Mình thấy hiện tại Firefox vẫn ổn mà. Mình sử dụng không thấy lỗi lầm gì. Trừ việc, mình đã tắt browser khi bật lại thì nó báo đang chạy.

- cái lỗi này xài khó chịu thật, xong bật lại ngay thì nó ko lên, phải mất tầm chục giây mới hiện ra thông báo reset trình duyệt

rất thích giao diện và các tính năng của firefox, nhưng rồi càng ngày nó càng ngốn ram, hay lỗi lặt vặt và đặc biệt là auto crash, bực mình quá bỏ luôn chuyển qua xài chrome tới giờ, không xài firefox nữa nhưng vẫn cài trong máy, cho tốn ổ cứng chơi

- máy nhiều ram thì lo gì, nếu bác có thói quen mở nhiều tab khi lướt web thì bật cả 2 thằng FF và chrome cùng lúc, mở tầm 2x tab trở lên là biết thằng nào ăn ram ngay

- ram là để xài, không phải để trưng bày {bye}

ansos123

Rìu Bạc
trình duyệt thay chrome mình hay sài Microsoft edge vs firefox cho nhẹ. Phần mềm Sync dữ liệu thì sài Dropbox cũng ok, hơi mất công reg nick ảo để tăng dung lượng :D

dammage

Rìu Chiến
đang kể chuyện quá khứ mà bạn
, là lý do tại sao tui nói thích firefox nhưng lại xài chrome, xài lâu quen rồi xài tới giờ luôn, trong máy lúc nào cũng có cài firefox lâu lâu mở lên update thôi chứ hiếm khi đụng tới nó nữa

- máy nhiều ram thì lo gì, nếu bác có thói quen mở nhiều tab khi lướt web thì bật cả 2 thằng FF và chrome cùng lúc, mở tầm 2x tab trở lên là biết thằng nào ăn ram ngay

đọc xong câu in đậm của bạn, lòng tui như bừng cơn nắng hạ, chân lý thâm sâu quá, giờ tui mới giác ngộ được
, ram chỉ là 1 trong các lý do tui bỏ firefox thôi, nó hay bị các lỗi hiển thị nội dung web, như không hiển thị khung comment trên youtube nè, tui đã gởi không biết bao nhiêu cái feedback cho mozilla rồi, lúc đó trong máy phải cài thêm cái coccoc, gặp trang nào có vấn đề thì bật qua nó xài, bật qua bật lại riết chán quá tui mới xài luôn cái coccoc, được 1 thời gian thấy nó nhảm nhảm tui mới gỡ nó cài chrome rồi xài luôn tới giờ đó

ram là để xài chung, không phải để cho 1 mình thằng firefox nó nuốt, còn chừa cho các ứng dụng khác nữa chứ

elgaucho

Gà con
Tách biệt được với Google thì chỉ có ra hoang đảo mà ở, khi còn sự tương tác với người sử dụng Google thì việc theo dõi vẫn tiếp tục diễn ra.

*Trích của ai đó: Khi bị cưỡng hiếp nếu không thể kháng cự được nữa thì nên tận hưởng nó :D

duypk

Rìu Sắt
- cái lỗi này xài khó chịu thật, xong bật lại ngay thì nó ko lên, phải mất tầm chục giây mới hiện ra thông báo reset trình duyệt

Chuẩn, RAM để xài chứ ko phải trưng bày. Mình lúc nào cũng xài tầm 87% RAM trở lên, haha. Bao giờ thấy giật lag mới ngó lại lý do, còn không chạy tiếp.

MrChef

No longer available on earth
"Google cũng bảo mật mà cho xài free, thế sao mấy cái kia lại còn phải tốn phí?"