Chia sẻ  Tổng hợp các extension cần thiết cho Firefox và tại sao lại là Firefox?

statistics

Bạn muốn truy cập Internet? Thì bạn cần trình duyệt web. Hiện nay, có rất nhiều trình duyệt web phổ biến ra đời, mỗi trình duyệt có những ưu điểm riêng để thuyết phục người dùng chọn họ. Tuy nhiên, mình thấy có chủ yếu 2 nền tảng lớn nhất là Chromium và Mozilla Firefox.
Mỗi nền tảng sẽ có rất nhiều trình duyệt khác sử dụng nền tảng đó để phát triển. Ví dụ Chrome, Cốc Cốc, Edge Chromium,... Hoặc là Firefox ( cáo lửa ) và WaterFox ( cáo nước ),..
Nên để dễ dàng, mình sẽ đánh giá theo 2 trình duyệt ở hai cực đối lập và trên quan điểm của mình về 2 trình duyệt này. Và trả lời: "Tại sao lại là Firefox?"

Chrome
+ Ưu điểm:
  • Nền tảng của Google.
  • Rất nhiều extension hữu ích.
  • Sync rất tốt.
  • ...
+ Nhược điểm:
  • Ăn RAM ( vấn đề này thì hiện tại RAM dư dả lắm rồi ).
  • Thu thập thông tin người dùng.
  • Password lưu trên trình duyệt có thể được xem dễ dàng bởi người khác, có thể bị đánh cắp trong vòng 5s.

Firefox
+ Ưu điểm:
  • Không thu thập thông tin người dùng. Mình thấy Firefox rất đề cao về quyền riêng tư của người dùng.
  • Có Master Password để bảo vệ mật khẩu đã lưu trong máy bạn. Nó tương tự như Lastpass, 1Password,.. nhưng ở mức độ cơ bản thôi, không chuyên được.
  • Sync rất tốt.
  • .....
+ Nhược điểm:
  • Lâu lâu nó hơi lag một tý, chẳng hiểu tại sao.
  • Bookmark không tiện như Chrome.
  • Extension không đa dạng như Chrome, một số extension cần thiết thì bên Firefox không có.
  • Hoạt động ổn định, nhanh.
Trên là bức tranh tổng quát để dễ nhìn và so sánh 2 nền tảng. Mình đã đi lựa chọn khá nhiều trình duyệt để làm trình duyệt mặc định. Với các tiêu chí sau:
  • Có kho extension khổng lồ, muốn gì cũng có.
  • Có tính năng đồng bộ hoá lịch sử, bookmark, setting trình duyệt.
  • Trình duyệt phải đề cao tính riêng tư của người dùng. Phải xem người dùng là trên hết.
Trong quá trình chọn lọc mình chọn ra 2 ứng cử viên để thay thế cho Chrome: Brave, Firefox. Với Brave mình cảm thấy nó là một sự lựa chọn tối ưu để thay thế Chrome, nó có đầy đủ những yêu cầu trên trừ Sync. Mình có tìm hiểu trên trang Brave rồi, nhưng không thể làm theo được, mình đã tìm nát cái Setting nhưng vẫn chào thua.
Sau đó, mình cân nhắc qua Firefox, Firefox cũng có gần như tất cả các yêu cầu ngoại trừ kho extension không phong phú như Chrome được. Tuy nhiên, mình đã chấp nhận việc đó, vì với mình các extesion hãng lớn thì đều có, chỉ những extension nhỏ nhỏ như thông báo có gmail mới ( chính chủ Google ),... là không. Cái quan trọng vẫn là Riêng tưSync.
Vậy là đã trả lời xong câu hỏi "Tại sao lại là Firefox". Có hai ý chính là Riêng tư và Sync.

Phần này mình sẽ tổng hợp các link extension cần thiết cho một người dùng cơ bản: Xem youtube, đọc báo, nghe nhạc, lướt Facebook,...

1. LastPass - Trình quản lý mật khẩu.
Mình đánh giá rất cao Lastpass vì nó thật sự miễn phí, bạn có thể lưu bất kì mật khẩu nào và bạn chỉ cần nhớ một mật khẩu duy nhất. Lastpass có tính năng đồng bộ, bạn có thể đồng bộ giữa 2 PC khác nhau. Và một tính năng đặc biệt, mà mình yêu thích Lastpass hơn bất kì trình ghi nhớ mật khẩu nào khác, đó là tính năng sử dụng Google Auth để login.
Bạn cần cài đặt Lastpass với Google Auth ( bắt buộc phải là Google Auth mới được ). Bạn đăng nhập ( đừng tick vào Remember Master Password, nói chung để mặc định ). Vậy là hoàn thành. Mỗi khi bạn mở trình duyệt, nó sẽ hỏi mã đăng nhập ở Google Auth. Bạn sẽ tránh việc nhập đi nhập lại Master Password dài ngoằng và cũng như người khác mượn máy bạn thì người ta cũng không thể sử dụng LastPass để truy cập trái phép.

Link:
Mã:
https://addons.mozilla.org/en-US/firefox/addon/lastpass-password-manager/?src=featured

2. Ublock Origin - Tiện ích chặn quảng cáo nhẹ nhàng hiệu quả .
Bạn có thể chặn quảng cáo nhiều trang web trong đó có cả Youtube, và đặc biệt hoạt động nhẹ nhàng và hiệu quả.
Link:
Mã:
https://addons.mozilla.org/en-US/firefox/addon/ublock-origin/?src=featured

3. Video DownloadHelper - Download Video từ trang web bất kì
Công cụ sẽ giúp bạn download video từ nhiều trang web khác nhau. Nó thật sự khá mạnh, bạn cứ thử xem.

Link:
Mã:
https://addons.mozilla.org/en-US/firefox/addon/video-downloadhelper/?src=featured

4. Google Translate
Mình không dùng trình duyệt của Google nhưng cái gì thật sự tốt thì mình dùng thôi.
Mã:
https://addons.mozilla.org/en-US/firefox/addon/to-google-translate/?src=featured

4 cái trên là người dùng bình thường đã đủ, đã được Firefox xác minh, nên bạn hoàn toàn có thể yên tâm cấp quyền. Sau đây là danh sách các Extension bổ sung.

5. Gesturefy điều hướng chuột ( mình chẳng biết nói nó thế nào )
Bạn có thể lướt web nhanh hơn nhờ nó, ví dụ các tác vụ nhỏ như mở tab, đóng tab, chuyển trang tiếp theo, chuyển trang trước, refresh trang, quay lại, trở lại,... Và rất nhiều cử chỉ khác, bạn có thể tự tạo ra một cử chỉ của riêng bạn.
Mã:
https://addons.mozilla.org/en-US/firefox/addon/gesturefy/?src=featured

6. Turn Off The Light - Tắt đèn
Bạn xem Youtube, xem phim,... và bạn không muốn các nhân tố xung quanh trang web ảnh hưởng đến bạn, giúp bạn tận hưởng trọn vẹn bộ phim?
Mã:
https://addons.mozilla.org/en-US/firefox/addon/turn-off-the-lights/?src=featured

7. Epub Reader - Đọc ebook.
Giờ đây, bạn có thể đọc ebook đuôi epub trên trình duyệt rồi đấy.
Mã:
https://addons.mozilla.org/en-US/firefox/addon/epubreader/?src=featured

Và đây là trang extension khuyên sử dụng được lựa chọn bởi Firefox: Tới ngay.
Và đây là trang lưu trữ tổng hợp extension của Firefox: Tới ngay.

Bài viết ngoài mục đích chia sẻ, còn có mục đích thảo luận, các bạn có quan điểm như thế nào? Bạn thường sử dụng extension nào nhất? Bạn chọn trình duyệt nào?

dongle905

Trả lời

statistics

Moderator
Thành viên BQT
Vậy những trình duyệt nền tảng Chrome đều ăn RAM nhiều phải không bác?
Mình nghe người dùng của Chrome than thôi bác, còn các trình duyệt nhân Chromium thì còn tuỳ bác, mình chưa than nhiều. Cả Firefox cũng bị than ăn RAM nữa bác, mà giờ RAM dư dả rồi, nên không quan tâm lắm, giờ nên quan tâm lợi ích nhiều hơn.

NeverSm1le

Gà con
Bitwarden cũng quản lý mật khẩu cực tốt.
Thêm Https everywhere nữa.
Còn brave thì hình như vừa dính phốt gì đấy thì phải

sapiro

Gà con
Không một thằng nào có thể qua Chrome ở khoảng tương thích, hầu như mọi website đều chạy ổn với Chrome. Firefox và đám con cháu, kể cả đám Chronium cận huyết cũng đều không so được. Được cái bọn này nhìn bắt mắt, màu mè hơn Chrome {big_smile}

Mấy Sp của anh GG thường ko được đẹp mắt lắm, nhưng tín hiệu dụng lại cực bá {beauty}

hwangtaizia

Gà con
Sướng nhất khi dùng Firefox là nó có tùy chọn dùng DNS tích hợp. Enable lên là ko cần dùng vpn để vào mấy trang học tập. Chrome ko có cái này. Và ẩn danh của Chrome vẫn thu thập thông tin người dùng. Firefox thì ko, luôn đảm bảo tính riêng tư và an toàn cho người dùng. Nên quyết định chuyển Firefox mặc định. Còn chuyện ăn RAM thì từ xưa đến giờ mình đo trong task manager, chưa lúc nào Chrome ăn nhiều hơn Firefox cả

tan3n

Búa Gỗ
Sướng nhất khi dùng Firefox là nó có tùy chọn dùng DNS tích hợp. Enable lên là ko cần dùng vpn để vào mấy trang học tập. Chrome ko có cái này. Và ẩn danh của Chrome vẫn thu thập thông tin người dùng. Firefox thì ko, luôn đảm bảo tính riêng tư và an toàn cho người dùng. Nên quyết định chuyển Firefox mặc định. Còn chuyện ăn RAM thì từ xưa đến giờ mình đo trong task manager, chưa lúc nào Chrome ăn nhiều hơn Firefox cả
Có NextDNS với Cloudflare

tan3n

Búa Gỗ
Không một thằng nào có thể qua Chrome ở khoảng tương thích, hầu như mọi website đều chạy ổn với Chrome. Firefox và đám con cháu, kể cả đám Chronium cận huyết cũng đều không so được. Được cái bọn này nhìn bắt mắt, màu mè hơn Chrome {big_smile}

Mấy Sp của anh GG thường ko được đẹp mắt lắm, nhưng tín hiệu dụng lại cực bá {beauty}
Nó đặt tiêu chuẩn của web nên thằng nào cũng phải làm theo chuẩn của nó nên tương thích hơn là chuyện không khó hiểu.

ducthang1412

Búa Gỗ
Vẫn phải dùng chrome vì app di động quá ngon và khả năng sync của chrome quá tốt. Mặc dù thích Firefox nhưng cái sync hơi lởm. Dùng qua nhiều trình duyệt nhưng vẫn phải quay lại chrome vì cái sync. Gần đây đang dùng Edge, sync khá tốt, chặn quảng cáo bản di động có sẵn, chặn khá là mạnh.
Mà chrome android mở file excel lớn lag đơ luôn, tại nó tự mở chứ cũng có office của Ms rồi.
Kết đang dùng song song Chrome, Edge.

leaderhero

Búa Đá
Enable ở đâu vậy bạn

Handrf

Kiếm đá
mình dùng FF mà xem 1 tấm ảnh trên messenger xong nhấn thoát ra thì cứ bị nó auto scroll to top như kiểu con chuột cứ cuộn lên để xem tin nhắn cũ ấy phải reload tab đấy nó mới trở lại ban đầu k thì cứ cuộn tới bến luôn

kuroo123

Búa Đá Đôi
Đã thử và không tiếp tục sử dụng FF do không có tính năng zoom mặc định như của Chrome và cái chức năng Bookmark cũng củ chuối không kém.

Hamano Kaito

Moderator
Đã thử và không tiếp tục sử dụng FF do không có tính năng zoom mặc định như của Chrome và cái chức năng Bookmark cũng củ chuối không kém.

Đánh dấu của FireFox phải nói là xịn nhiều hơn so với chrome nha bạn. Nếu bạn biết cách tận dụng nó
Mình dùng FireFox mà hầu như ko thấy củ gì hết. Chỉ thấy nó tốt đẹp thôi...
---
Mình từ thời "Xa Xưa" từng dùng qua Chrome nhưng hiện tại cứ FireFox mà dùng, khi nào FireFox die rồi tính tiếp những trình duyệt dùng cùng nhân Chrome mình cũng chẵn bao giờ dùng đến
Cứ IE và FireFox là đủ
Sẵn tiện nói luôn nhiều Add-On mà Chrome ko hề nào ngon bằng FireFox ở độ bảo mật (chỉ độc quyền FireFox có thôi)