Hỏi/ Thắc mắc - Tối ưu Pageseed và chọn hosting? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Tối ưu Pageseed và chọn hosting?

Phegame

Gà con
Mọi người cho em hỏi. Website của em đang sử dụng theme Jnews của wordpres mà không hiểu sao em check lại có mục Video Player vs Font Scrips lại không hiểu lý do có nó và các tối ưu như thế nào? Ai từng sử dụng theme này cho e hỏi loại bỏ nó ở đâu ạ? (hình bên dưới)
Ngoài ra thì có hosting nào chạy mượt mà tốt không giới thiệu em tham khảo với (E đang dùng bên centerhop mà thấy không ưng ý cho lắm). Site em mọi người check giúpạ: https://phegame.net/
Cảm ơn.

rs_lyly2009

Moderator
Thành viên BQT
Bạn xài plugin này, nó cho tắt các file css/js/...load ở 1/một số trang bất kỳ. Check cái đó là ra plugin nào đang load 2 file trên liền. https://wordpress.org/plugins/wp-asset-clean-up/
Hoặc F12, check tab Network rồi soi từng cái.

Hosting thì bạn tham khảo Kinsta hoặc Cloudways, mình từng xài, cũng khá ổn á. Cả hai hosting đều cấu hình trên VPS, riêng Kinsta là xài của Google Cloud.

Bạn cũng có thể thử Closte, bên này xài của GG Cloud, xài mấy trả mấy.

Hoặc nếu có kiến thức kĩ thuật thì mua VPS xài, ví dụ Vultr, DO, Linode,...

gotiengviet

Búa Đá
Đối với web chuyên về game như bạn, thì nên sử dụng VPS, tuỳ lượng traffic trung bình ngày mà chọn con VPS phù hợp. Blog game thì hình ảnh và video clip sẽ nhiều nên cần sự ổn định và trâu bò tải của hệ thống, ShareHost bộc lộ rất nhiều hạn chế

Sofadinhtuyen

Búa Gỗ
Nói chung là site tin tức thì cũng tương đối nhẹ nhàng rồi nên cũng không cần tối ưu quá cầu kỳ làm gì cả đâu bác ạ!

Phegame

Gà con
Bạn xài plugin này, nó cho tắt các file css/js/...load ở 1/một số trang bất kỳ. Check cái đó là ra plugin nào đang load 2 file trên liền. https://wordpress.org/plugins/wp-asset-clean-up/
Hoặc F12, check tab Network rồi soi từng cái.

Hosting thì bạn tham khảo Kinsta hoặc Cloudways, mình từng xài, cũng khá ổn á. Cả hai hosting đều cấu hình trên VPS, riêng Kinsta là xài của Google Cloud.

Bạn cũng có thể thử Closte, bên này xài của GG Cloud, xài mấy trả mấy.

Hoặc nếu có kiến thức kĩ thuật thì mua VPS xài, ví dụ Vultr, DO, Linode,...
Sau 1 hồi phân vân sợ đụng code hư web thì e đã chuyển qua chạy VPS và nhờ bạn setup cài varnish cho - thấy nó cung mượt lại phần nào rồi ạ Vutltr thì e k rành cho lắm. Bưa có đk bên đó mà quên đk cả windown môi tháng nó trừ 16 sót. Thêm hồi xưa web e bị kiện nó k cho lấy data về luôn :(

Phegame

Gà con
Đối với web chuyên về game như bạn, thì nên sử dụng VPS, tuỳ lượng traffic trung bình ngày mà chọn con VPS phù hợp. Blog game thì hình ảnh và video clip sẽ nhiều nên cần sự ổn định và trâu bò tải của hệ thống, ShareHost bộc lộ rất nhiều hạn chế
mình chuyển lên vps rồi :( Video chủ yếu kéo từ chanel nên chắc k quá nặng.
Nói chung là site tin tức thì cũng tương đối nhẹ nhàng rồi nên cũng không cần tối ưu quá cầu kỳ làm gì cả đâu bác ạ!
Đúng r, tin tức thì khỏe r bạc