Tôi đang bị thiếu muối | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Tôi đang bị thiếu muối

octopus

Gà con
Mặc dù tui đã ăn rất nhiều muối (muối I ốt) nhưng khả năng diễn đạt câu từ, lối hành văn, cách ăn nói vẫn chưa được cải thiện tí nào ngoài đời tui là một người ít nói còn bị bệnh OCD .Tui rất ngại tiếp xúc với người khác vì mỗi lần nói chuyện với họ tui thường bị căng thẳng, t chọn cách nhắn tin thay vì nói chuyện trực tiếp bởi vì khi nhắn tin thì có thời gian chỉnh sửa câu từ sao cho hợp lí. T nghĩ trong đầu rằng sau này làm CV, đi phỏng vấn sẽ rất khó khăn cho bản thân nên t cảm thấy rất lo lắng.
Cao nhân nào có kinh nghiệm thì san sẻ vài chiêu cho chiếu mới với. Thanks

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Mặc dù tui đã ăn rất nhiều muối (muối I ốt) nhưng khả năng diễn đạt câu từ, lối hành văn, cách ăn nói vẫn chưa được cải thiện tí nào ngoài đời tui là một người ít nói còn bị bệnh OCD .Tui rất ngại tiếp xúc với người khác vì mỗi lần nói chuyện với họ tui thường bị căng thẳng, t chọn cách nhắn tin thay vì nói chuyện trực tiếp bởi vì khi nhắn tin thì có thời gian chỉnh sửa câu từ sao cho hợp lí. T nghĩ trong đầu rằng sau này làm CV, đi phỏng vấn sẽ rất khó khăn cho bản thân nên t cảm thấy rất lo lắng.
Cao nhân nào có kinh nghiệm thì san sẻ vài chiêu cho chiếu mới với. Thanks
Theo cái tiêu đề thì bạn nên đi biển Vũng Tàu hoặc biển nơi gần nơi bạn ở thường xuyên , đến biển bạn uống no nước biển bảo đảm với bạn là hết THIẾU MUỐI

ThuatHS

Búa Gỗ Đôi
Nếu bị bênh OCD thì mình không rõ và không dám tư vấn, nhưng với những người bình thường mà thiếu tự tin thiếu giao tiếp thì chỉ có 1 cách, đó là tập luyện, chỉ tập luyện, không còn cách nào khác, hãy thoát khỏi vùng an toàn của mình và đứng lên để phát biểu, tận dụng mọi cơ hội có thể để nói, để phát biểu 1 thứ gì đó, lúc đầu chắc chắn sẽ khó khăn, nhưng dần dần nó sẽ quen, và mọi thứ sẽ ổn hơn về sau, Hay tìm 1 chủ đề nào đó mà bạn muốn diễn đạt với người khác và đứng nói trước gương, để quan sát vẻ mặt giọng nói, có thể ghi âm lại chình mình để xem. Con người có 1 thứ rất đặc biệt, đó là mọi thứ đều học được, học được hết, bạn có dám thoát ra khỏi vùng an toàn của mình hay không, đến cuối cùng vẫn là bản thân bạn DÁM HAY KHÔNG thôi. Chúc bạn thành công

Thunderstorms

Búa Gỗ
Nếu bị bênh OCD thì mình không rõ và không dám tư vấn, nhưng với những người bình thường mà thiếu tự tin thiếu giao tiếp thì chỉ có 1 cách, đó là tập luyện, chỉ tập luyện, không còn cách nào khác, hãy thoát khỏi vùng an toàn của mình và đứng lên để phát biểu, tận dụng mọi cơ hội có thể để nói, để phát biểu 1 thứ gì đó, lúc đầu chắc chắn sẽ khó khăn, nhưng dần dần nó sẽ quen, và mọi thứ sẽ ổn hơn về sau, Hay tìm 1 chủ đề nào đó mà bạn muốn diễn đạt với người khác và đứng nói trước gương, để quan sát vẻ mặt giọng nói, có thể ghi âm lại chình mình để xem. Con người có 1 thứ rất đặc biệt, đó là mọi thứ đều học được, học được hết, bạn có dám thoát ra khỏi vùng an toàn của mình hay không, đến cuối cùng vẫn là bản thân bạn DÁM HAY KHÔNG thôi. Chúc bạn thành công
Nói như bạn mình cũng nói được :))))

Thunderstorms

Búa Gỗ
cái này em đồng ý với bác! khi có nhiều kiến thức thì giao tiếp sẽ tự tin hơn! em nhiều khi biết 1 mà tự tin cứ nói lên 10 cho nó oách! {big_smile} còn vấn đề nào không biết thì chỉ toàn ngồi im nghe mọi người {cry}
19Dù rằng với mọi người, tôi là người tự do, nhưng tôi đã tự trở thành nô lệ cho mọi người để có thể chinh phục thêm nhiều người. 20Với người Do Thái, tôi trở nên như một người Do Thái để chinh phục được người Do Thái.
22Với những người yếu đuối, tôi trở nên như một người yếu đuối để có thể chinh phục những người yếu đuối. Tôi đã trở nên mọi cách cho mọi người để có thể cứu được vài người, không cứ cách nào.

Trong cuốn Holy Bible thư tín I Corinthians Chapter 9 Verses 19 ---> 22

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
cái này em đồng ý với bác! khi có nhiều kiến thức thì giao tiếp sẽ tự tin hơn! em nhiều khi biết 1 mà tự tin cứ nói lên 10 cho nó oách! {big_smile} còn vấn đề nào không biết thì chỉ toàn ngồi im nghe mọi người {cry}
Đọc sách không chỉ mang lại kiến thức, còn từ vựng, cách giao tiếp, diễn đạt nữa. Chẳng qua chúng ta giờ quá ít thời gian rảnh để đọc sách. Trước khi mình còn đi làm thuê, cuối tuần thư giản hay ghé vào nhà sách để mua 1 quyển thấy thích về nội dung bất kì. Tiện thế ngắm luôn các em PG trong siêu thị..:)

Luudanxi

Rìu Chiến Chấm
Đọc sách không chỉ mang lại kiến thức, còn từ vựng, cách giao tiếp, diễn đạt nữa. Chẳng qua chúng ta giờ quá ít thời gian rảnh để đọc sách. Trước khi mình còn đi làm thuê, cuối tuần thư giản hay ghé vào nhà sách để mua 1 quyển thấy thích về nội dung bất kì. Tiện thế ngắm luôn các em PG trong siêu thị..:)
Bạn ấy đọc sách cả đời rồi, thiếu tự tin khi giao tiếp thôi...
Giờ bạn cứ ra đời giao tiếp nhiều với mặc định mình ngu, gì không biết cứ hỏi, đừng sợ bị chê.
Một thời gian bạn sẽ thấy mình không xa lạ với thế giới nữa và mỗi con người hơn cái này sẽ kém cái khác.

đọc nhiều sách vào bác ạ,ngoài ra chịu khó lên các diễn đàn phản biện với mọi người nhiều vào,dần dần rồi lối hành văn đc cải thiện,còn ngoài đời bác phải chịu khó tương tác với mọi ng nhiều lên thôi ạ.

ThuatHS

Búa Gỗ Đôi
Nói như bạn mình cũng nói được :))))
Nói được nhưng làm không được, làm được việc ai cũng biết này là cả 1 quá trình cố gắng, ai cũng biết nhưng chả mấy ai làm cả, như tập thể dục vậy, ai cũng biết tập thể dục tốt cho sức khỏe, nhưng một số người cũng có thèm tập đâu.

chipsteps

Rìu Vàng
quả chốt của bác em chưa làm được bác ạ! sợ mụ vợ ở nhà lắm! {embarrassed}

tuanjohnwick97

Búa Gỗ Đôi
Mình có 1 số giải pháp cho bạn như sau:
1. Cân đối lại đồng hồ sinh học của bản thân: ngày ăn 3 bữa đúng giờ như 1 thói quen, ngủ đủ giấc, buổi trưa hãy cố gắng ngủ ít nhất là 30-45 p
2. Hãy tập thể dục thể thao hàng ngày như chạy bộ chống đẩy thay vì tập ở nhà bạn nên ra chỗ công cộng để tập
3. Hãy cai nghiện điện thoại và máy tính, chỉ sử dụng khi cần thiết
4. Rủ mấy thằng bạn hay thân đi uống nước và cố gắng nói, chém gió thật nhiều
5. Khi bạn tham gia 1 buổi phỏng vấn, hay thuyết trình hãy viết ra 1 kịch bản sẵn và tập trước đó 1 cách thuần thục và khi thuộc, hãy bỏ kịch bản và ĐỨNG trước cái gương rồi tập nói 1 mình và phải để ý tới nét mặt của mình, khuôn hình khuôn miệng chỉnh lại sao cho mà khuôn mặt thoải mái nhất và tự tin.
Những cách trên bạn có thể google search cách thực hiện và luyện tập, bạn tham khảo đến khi mà bạn tìm thấy 1 phương pháp mà hợp với bản thân thì áp dụng.
Cuối cùng là bạn phải kiên trì, nếu thật sự quyết tâm thay đổi bản thân
Gửi bạn tham khảo 1 kênh youtube mà tôi cũng đang theo dõi xem và học theo, kênh này có 1 số giải pháp về quản lí thời gian, các phương pháp giúp bản thân tự tin.