Hỏi/ Thắc mắc - Tốc độ khởi động máy vào Window của 2 ổ SSD chênh lệch....! | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Tốc độ khởi động máy vào Window của 2 ổ SSD chênh lệch....!

Anonymous Gamer

Búa Gỗ Đôi
Tình hình là mình vừa ráp 2 dàn máy 1 cho Mình và cho 1 người Anh làm văn phòng.
1.Cấu hình máy mình:
CPU:
AMD Ryzen 5 3600
Ram: Corsair Vengeance LPX 16GB (2x8GB) DDR4 DRAM 3600MHz
Mainboard: ASUS TUF Gaming X570-Plus (WI-FI)
Card: MSI Radeon RX 5700 XT MECH OC 8GB
SSD: Samsung PM981A M2 2280 PCIe NVMe (512GB)
Nguồn: Aerocool LUX RGB 750W 80 Plus Bronze

Cấu hình máy 2:
CPU:
Core i5 6400
Ram: ADATA 2x4 DDR4 2133MHz
Mainboard: MSI B150M BAZOOKA
SSD: Kingston SA400 240Gb
Nguồn: Huntkey GS500 500W – 80 Plus

-Tất cả đều cài đặt Window 10 theo chuẩn UEFI (GPT) định dạng NTFS. Nhưng máy của Anh mình vào Window mất có 10s vào thẳng màn hình luôn, còn máy mình ổ SSD chuẩn M2 NVMe lại mất đến 25s mới vào được Window. Vậy có phải lỗi không các bác...!

Sửa lần cuối:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Tôi ko rành phần cứng , nhưng so 2 cấu hình thì chênh lệch rất lớn .
Máy khởi động nhanh là do cấu hình đơn giản HDH ko có nhiều thứ khởi động cùng , nhất là các dll từ các phần mềm , game .
Nếu thử cấu hình 2 máy , Chỉ mới cài win xong thì mới so sánh được , còn cài xong các soft rồi thì ko thể so sánh .

Điển hình máy cùi của tôi , mới cài win và chỉ cài trình duyệt office thì nó khởi động nhanh thấy rõ .
Dùng vài ngày cái các thứ thì khởi động chậm dần , chậm theo ngày tháng

Sửa lần cuối:

VoDanhPhD

Rìu Chiến
Máy mình cũng vậy !
1 bên SSD SATA III - 1 bên SSD NVME tốc độ đọc ghi nhanh hơn gần 10 lần: Khi khởi động thì 2 bên same same !
Mình đoán là "Bị thắt cổ chai", dù SSD nhanh đến mấy nhưng tốc độ khởi động lại phụ thuộc vào quá nhiều yếu tố nên bóp nhau - không nhanh được !
- Bạn có thể thử cách của bác @sec0 trên xem: Tắt các Trình khởi động đi theo máy không cần thiết (Cần nắm rõ các Chương trình - không là máy sẽ gặp vấn đề).

Có 146 chương trình khởi động cùng Win hoặc khi người dùng đăng nhập !
Còn số giây thì phần mềm đánh giá trung bình 20 giây !​

secpol

Rìu Chiến Bạc
Tình hình là mình vừa ráp 2 dàn máy 1 cho Mình và cho 1 người Anh làm văn phòng.
1.Cấu hình máy mình:
CPU:
AMD Ryzen 5 3600

Cấu hình máy 2:
CPU:
Core i5 6400

-Tất cả đều cài đặt Window 10 theo chuẩn UEFI (GPT) định dạng NTFS. Nhưng máy của Anh mình vào Window mất có 10s vào thẳng màn hình luôn, còn máy mình ổ SSD chuẩn M2 NVNe lại mất đến 25s mới vào được Window. Vậy có phải lỗi không các bác...!
Thời gian khởi động windows chỉ được tính từ lúc bạn nhấn nút nguồn cho đến lúc nhìn thấy màn hình đăng nhập là HẾT. Sau đó là thời gian load ứng dụng. Bên mình cũng vừa build 1 bé case với cấu hình cũng gần tương tự bạn (CPU i5 10th, RAM 16GB, card hình GTX 1650 4GB, SSD NVMe 512GB Western) thì time cũng chỉ cần đến 7 giây để thấy màn hình login. Máy này cũng đang cài rất nhiều phần mềm xử lý ảnh và dựng phim của adobe, davince, filmora, corel,... Mình sử dụng bộ cài windows 10 enterprise LTSC do mình build có chia sẻ tại VN-Z.

Sửa lần cuối:

Anonymous Gamer

Búa Gỗ Đôi
Máy mình cũng vậy !
1 bên SSD SATA III - 1 bên SSD NVME tốc độ đọc ghi nhanh hơn gần 10 lần: Khi khởi động thì 2 bên same same !
Mình đoán là "Bị thắt cổ chai", dù SSD nhanh đến mấy nhưng tốc độ khởi động lại phụ thuộc vào quá nhiều yếu tố nên bóp nhau - không nhanh được !
- Bạn có thể thử cách của bác @sec0 trên xem: Tắt các Trình khởi động đi theo máy không cần thiết (Cần nắm rõ các Chương trình - không là máy sẽ gặp vấn đề).

Có 146 chương trình khởi động cùng Win hoặc khi người dùng đăng nhập !
Còn số giây thì phần mềm đánh giá trung bình 20 giây !​
Bạn nói rất chi tiết... thank bác đã giải khúc mắc của mình

Anonymous Gamer

Búa Gỗ Đôi
Thời gian khởi động windows chỉ được tính từ lúc bạn nhấn nút nguồn cho đến lúc nhìn thấy màn hình đăng nhập là HẾT. Sau đó là thời gian load ứng dụng. Bên mình cũng vừa build 1 bé case với cấu hình cũng gần tương tự bạn (CPU i5 10th, RAM 16GB, card hình GTX 1650 4GB, SSD NVMe 512GB Western) thì time cũng chỉ cần đến 7 giây để thấy màn hình login. Máy này cũng đang cài rất nhiều phần mềm xử lý ảnh và dựng phim của adobe, davince, filmora, corel,... Mình sử dụng bộ cài windows 10 enterprise LTSC do mình build có chia sẻ tại VN-Z.
Của mình tận 25s mới thấy màn hình Logo window... Chán quá luôn

Shiny

Rìu Sắt
đúng rồi bạn , trc mình dùng main asus h81m-e vs cpu intel core i3 4150 , ram 8gb ddr3 buss 1333 và vga palit gtx dualstorm 750 Ti ssd 860 evo 1 TB khởi động cực nhanh cảm giác chưa đến 10s đã hiển thị xong mọi thứ . Sau mình bán bộ đó giữ lại mỗi ssd 860 evo 1 TB và nâng cấp thành cpu ryzen 7 3700x , main asrock b450m steel legend , ram 16 gb ddr4 bus 3200 , vga gigabyte gtx 1660 super OC thì máy khởi động đến 20s là ít có khi lâu hơn . Nên win khởi động nhanh hay chậm ko liên quan đến ssd mà liên quan đến cả cấu hình máy .

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Theo mình bạn tạo 1 file ảnh hệ thống. Kế đó cài lại, setup kỹ càng lại, chỉ cài các ứng dụng cơ bản cần thiết. Tránh cài mấy ứng dụng tối ưu hệ thống có đi kèm ứng dụng rác, tiện ích không cần thiết, ngoại trừ Ccleaner, sau đó test lại xem thế nào. Máy mình đời cổ để dành support, cấu hình cùi khóm mà boot chỉ mất 10 giây hơn là vào tận bên trong desktop rồi, chưa nói đến cái máy đời mới đó.

dungltcd

Lạt Ma
1.Cấu hình máy mình:
CPU:
AMD Ryzen 5 3600

Cấu hình máy 2:
CPU:
Core i5 6400

-Tất cả đều cài đặt Window 10 theo chuẩn UEFI (GPT) định dạng NTFS. Nhưng máy của Anh mình vào Window mất có 10s vào thẳng màn hình luôn, còn máy mình ổ SSD chuẩn M2 NVMe lại mất đến 25s mới vào được Window. Vậy có phải lỗi không các bác...!
Dùng crystaldiskmark test thử tốc độ đọc và ghi của con M2 PM981 đi bạn.
Bạn kiểm tra xem đã bật fast startup chưa, và ổ ssd M2 đã được để lên đầu trong mục boot priority trong Bios ?

Ps: cấu hình 1 tổng thể mạnh gấp đôi, gấp 3 cấu hình 2.

Songlinhgv

Rìu Vàng Đôi
Bạn kiểm tra xem đã bật fast startup chưa, và ổ ssd M2 đã được để lên đầu trong mục boot priority trong Bios ?

Bác cho em hỏi chế độ fast startup sẽ khởi động nhanh hơn ah. Mà ổ SSD có nên dùng fast startup ko?

Anonymous Gamer

Búa Gỗ Đôi

Mình test SSD M2 PM981a rồi đọc ghi đúng thông số, để mình làm theo cách của bác rồi thông tin cho ae hay! {big_smile}

Hamano Kaito

Moderator
Giờ vầy : Bạn thử cài lại Win 7 thử xem coi tốc độ khởi động thế nào
------------------
Mình thì thấy rõ từ bản cập nhật lên Version 10.0.19042.630 thì khởi động của Win 10 khá chậm. Trước đó mình khởi động khá nhanh
Cũng đang xài SSD mà giờ cảm giác còn thua HDD hồi xưa
-----------
Cập nhật thêm, mình cũng đang xài AMD luôn. Để ý AMD CHIPSET hình như có vấn đề thì phải

Shiny

Rìu Sắt
fast startup nó sẽ bỏ qua bước hiển thị chọn bios hay chọn boot v.v... tức là bạn ấn phím del hay f12 nhanh liên tục từ lúc bật máy nó sẽ ko load vào bios hay boot startup nhg nó cũng ko nhanh hơn mấy đâu , lúc setup win mới lại phải mở lại cái bước khởi động bt có từ windows repair ở màn hình chính để bật lại khởi động bt có tính năng bios hay boot ra rất mất tg . Mình cũng dùng fast startup với cấu hình máy mới ryzen 7 3700x trên nhg vẫn chậm hơn so vs cấu hình cũ intel core i3 4150 chạy thường ko fast startup .

Hamano Kaito

Moderator
@Shiny | Bạn có nhầm lẫn gì chăn !?? Fast Startup hay còn gọi là khởi động nhanh này được microsoft giải thích là nó giống như là shutdows (tắt máy) + ngủ đông (hibernation). Nhưng ngủ đông này nó ko hoàn toàn là ngủ đông 100%, mà nó sẽ lưu mọi thông tin trước khi tắt máy vào file hibernation. Sau đó khi khởi động nó sẽ lấy mọi thông tin đã có đó load lại
Bạn sẽ thấy nó load rất nhanh nhưng chỉ đến màn hình chờ thôi, vì lúc vào desktop (bàn làm việc) thì mọi thứ sẽ được tải lại từ lúc đã tắt....Không quá lâu
----------
Trong bios có mục fast startup bật nó lên cũng ko bị mất đi chọn bios. Chỉ có mục bỏ logon screen mà chọn tắt đi, lúc này mới mất cái chọn boot | bios của mình là vậy
------------
Mình nghi vấn Win 10 đang bị lỗi phần ngủ đông này dành cho dòng AMD nói chung luôn. Hay là Mic đang cố dìm AMD {no}

Shiny

Rìu Sắt
@Shiny | Bạn có nhầm lẫn gì chăn !?? Fast Startup hay còn gọi là khởi động nhanh này được microsoft giải thích là nó giống như là shutdows (tắt máy) + ngủ đông (hibernation). Nhưng ngủ đông này nó ko hoàn toàn là ngủ đông 100%, mà nó sẽ lưu mọi thông tin trước khi tắt máy vào file hibernation. Sau đó khi khởi động nó sẽ lấy mọi thông tin đã có đó load lại
Bạn sẽ thấy nó load rất nhanh nhưng chỉ đến màn hình chờ thôi, vì lúc vào desktop (bàn làm việc) thì mọi thứ sẽ được tải lại từ lúc đã tắt....Không quá lâu
----------
Trong bios có mục fast startup bật nó lên cũng ko bị mất đi chọn bios. Chỉ có mục bỏ logon screen mà chọn tắt đi, lúc này mới mất cái chọn boot | bios của mình là vậy
------------
Mình nghi vấn Win 10 đang bị lỗi phần ngủ đông này dành cho dòng AMD nói chung luôn. Hay là Mic đang cố dìm AMD
fast startup của mình là mình chỉnh trong bios main asrock b450m steel legend sau nó bỏ qua bước chọn boot và bios luôn hình như nó gọi là Ultra Fast Boot của dòng main này , ấn del hay f12 lúc bật máy thì ko có cách nào chọn dc mấy cái này phải vào lòng vòng từ windows setting như này : mới vào dc bios tắt fast startup .

son38

Búa Gỗ Đôi
Tốc độ khởi động phụ thuộc nhiều thứ. Ngày trước mình dùng con laptop cùi Asus K55A i3 3110M/4gb/HDD 500gb 5400rpm/Windows 8.1 UEFI mà từ lúc ấn nút nguồn đến lúc vào desktop có 15s. Giờ lên hẳn Dell Precision 7510 i7 6820HQ/8GB DDR4/SSD 180GB m2 sata/Windows 10 UEFI từ lúc nhấn nút nguồn đến lúc vào desktop cũng mất 16-17s. Con asus bấm nguồn sau 3s hiện logo Asus, còn dell bấm nguồn 8s mới hiện logo.
Nhưng nếu cấu hình máy b mà khởi động mất đến 25s thì phải xem lại. B cần kiểm tra một số thứ sau có lẽ sẽ có hiệu quả như:
- Bật Fast startup trong windows. Bật luôn cả chế độ Hibernate.
- Bật fastboot trong Bios nếu có.
- Để boot option #1 là ổ PM981.
- Cài đặt Default operating system là Windows 10 trong phần advanced system setting/ Startup and recovery.
- Tắt bớt các pm khởi động cùng windows.