Thảo luận - Tốc độ khi SSD lắp vào caddybay so với HDD có giảm nhiều? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Tốc độ khi SSD lắp vào caddybay so với HDD có giảm nhiều?

mrJaden

Rìu Bạc
Choà cả nhà, mình đang phân vân tình huống này:
Laptop của mình k có khe M2 nên chỉ lắp đc ổ SSD2.5, tình hình hiện tại: ổ SSD SS EVO 860 250G lắp vào khe sata chính, ổ quang thì mình bỏ vào lắp HDD 640G.
Giờ mình có dư 1 ổ SSD Flextor 250G nên định lắp thay ổ HDD kia và dùng nó làm HDD Portable. Liệu SSD khi lắp qua caddybay tốc độ ảnh hưởng nhưng speed có cao hơn HDD qua caddybay nhiều k?
Làm thế nào để biết caddybay là chuẩn kết nối sata mấy? Và ổ quang laptop là sata mấy? Tốc độ các chuẩn sata như thế nào?
Thank mọi người
Ps: mình định thay SSD Plextor kia cho HDD640G để cài multiboot

Sửa lần cuối:

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Câu hỏi rất hay!
Theo mình thì phụ thuộc vào mainboard máy bạn là nhiều nhất.
Nếu ổ quang của bạn được nhà sản xuất ưu ái thiết kế cho cổng & băng thông sata 3 thì tốc độ sau khi qua caddy bay là =sata 3=600MB/s
Trường hợp này, tốc độ SSD sau khi lắp vào caddy bay và lắp caddy bay vào ổ quang sẽ đạt tốc độ sata 3=600MB/s.
Tốc độ giống nhau với cổng HDD chính của máy bạn!

Trường hợp cổng kết nối ổ quang trên mainboard chỉ là sata 2 thì tốc độ SSD đi qua caddy bay sẽ bằng tốc độ sata 2=300MB/s.

Lưu ý:
Caddy bay là thiết bị chuyển cổng kết nối, không xử lý tín hiệu nên không thay đổi băng thông.
Vẫn có trường hợp cổng kết nối ổ quang trên mainboard là sata 3 nhưng băng thông chỉ đạt sata 2 do nhà sản xuất đã cố ý làm vậy.

Sửa lần cuối:

Tuc Vang

Rìu Sắt
Máy mình I5-3 và máy có ổ quang, mình tháo ổ và gắn thêm 1 SSD 120gb vào. Thử chép 1 file 40gb từ ở SSD ổ chính sang thì tốc độ tầm 220MB. Không biết với tốc độ vậy thì đã đáp ứng được nhu cầu của bạn chưa. Đối với mình thì thấy cũng ổn vì mình không có nhu cầu truy xuất file quá lớn trên đó nhiều.

xacphao

Rìu Sắt Đôi
Choà cả nhà, mình đang phân vân tình huống này:
Laptop của mình k có khe M2 nên chỉ lắp đc ổ SSD2.5, tình hình hiện tại: ổ SSD SS EVO 860 250G lắp vào khe sata chính, ổ quang thì mình bỏ vào lắp HDD 640G.
Giờ mình có dư 1 ổ SSD Flextor 250G nên định lắp thay ổ HDD kia và dùng nó làm HDD Portable. Liệu SSD khi lắp qua caddybay tốc độ ảnh hưởng nhưng speed có cao hơn HDD qua caddybay nhiều k?
Làm thế nào để biết caddybay là chuẩn kết nối sata mấy? Và ổ quang laptop là sata mấy? Tốc độ các chuẩn sata như thế nào?
Thank mọi người
Ps: mình định thay SSD Plextor kia cho HDD640G để cài multiboot
Máy đời mới ổ quang tốc độ sata 3. Caddy bay mua loại tốt chút. Tôi gắn ssd vào caddy bay loại tốt, và copy tốc độ sata 3. Và củng ssd đó, tôi gắn vào caddy bay rẻ tiền, thì nó chạy copy chừng 5 phút, nóng lên là nó là tốc độ tụt xuống còn sata 1,5 {haha}

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
máy mình hp8460p, trong bios có cho chọn sata 2 hay sata 3, với tốc độ rõ ràng chênh lệch
và khi gắn caddy bay thì bios cũng nhận ra trong bios.
và khi mua caddy bay thì có thông số trên hộp mà

Liệu SSD khi lắp qua caddybay tốc độ ảnh hưởng nhưng speed có cao hơn HDD qua caddybay nhiều k?
cơ bản tốc độ ssd và hdd là k cùng mâm rồi, cao hơn nhiều. dù có ảnh hưởng bởi caddy bay hay k vẫn cao hơn hdd

Làm thế nào để biết caddybay là chuẩn kết nối sata mấy?
Trên vỏ hộp caddy bay thường có ghi, và nhà sản xuất cũng công bố mà.

Và ổ quang laptop là sata mấy? Phụ thuộc vào loại ổ, vào main, cái này nếu mình nhớ k nhầm thì khi tháo ổ quang ra, có cái tem, ghi rõ trên đó, còn máy đời mới thì thường sata 3 thôi.

Tốc độ các chuẩn sata như thế nào?
sata 2 đâu đó 300mb/s
sata 3 cỡ 600mb/s
gấp đôi thôi bạn, và tùy thuộc vài cấu hình máy thử nghiệm

mrJaden

Rìu Bạc
Cám ơn mọi ng đã nhiệt tình, đây là máy mình:
Dell Inspiron 3558 (UEFI) - Intel Core i5 (5th Gen) 5200U /2.20GHz - 8GB RAM DDR3L - Intel(R) HD Graphics 5500/ nVIDIA GeForce 920M - 1366x768 - Realtek ALC255/ALC3234 @ Intel Wildcat Point-LP PCH - High Definition Audio Controller [F0]/ layout-id=20 - Intel(R) Dual Band Wireless-AC 3160 - Dell Touchpad /Synaptics I2C-INT3433 - Realtek RTS5129 CRW - Samsung SSD 860 EVO MZ-76E250BW 250GB (GPT)
Đời thượng cổ nên check khó, chắc mình sẽ tháo khay ra check xem có thông tin k!
Và thực ra tác đó mình đã cài Chrome OS brunch vs android phoenix, hay đặt / cho linux ở SSD, swap vs recovery ở HDD caddybay thì sd bt, k bị treo máy hay tốc độ copy thì cũng k chậm lắm, nhu cầu mình k r/w dữ liệu quá nhiều
Edit: mình tháo ra thì k có thông số, lúc lấy chỗ quen về cũng k để ý vỏ.

Thực ra HDD mình dùng qua caddybay k thấy gì bất ổn nên chắc SSD sẽ nhỉn hơn. Cái mình đắn đo là nó mà trồi sụt quá thì phí vs cái tốc độ SSD ấy. Chắc cần làm test speed phải k mn?

Sửa lần cuối:

mrJaden

Rìu Bạc
Mình đã check đc r :D
Khe chính mà SATA3.2 còn caddybay là 3.1

Có điều lạ là khi cắm thử port 2.0 thì vẫn báo SATA3.1, Có khác duy nhất là thêm tiền tố USB ở đầu?

thế này thì lắp thêm ssd vào caddybay ổn nhỉ mọi người
Ổ HDD và ssd khi lắp vào interface SATA 3.1 thì k biết speed tối đa theo SATA 3.1 là bn nhỉ

Sửa lần cuối:

xacphao

Rìu Sắt Đôi
Nếu ssd loại xịn, chác chắn tốc độ copy file lớn là trên 250 MB/s. Chiến thôi. Hdd tối đa chừng 150 - 200 ah bạn.

mrJaden

Rìu Bạc
Nếu ssd loại xịn, chác chắn tốc độ copy file lớn là trên 250 MB/s. Chiến thôi. Hdd tối đa chừng 150 - 200 ah bạn.
Mình cũng dọn dẹp để move nó đây, check thế cũng ok r. Trc giờ toàn dùng SSD làm Box, mà size hơi hẻo nên tạo bộ cài mấy con macOS với Ventoy là đầy, k cho thêm nhiều tool vs app vào đc. Giờ bỏ con ssd vào caddy r vứt HDD 640gb ra làm Box thì dư dả {big_smile}
Thank tất cả các bác nhé, sr em k rep từng ng đc

xacphao

Rìu Sắt Đôi
Mình cũng dọn dẹp để move nó đây, check thế cũng ok r. Trc giờ toàn dùng SSD làm Box, mà size hơi hẻo nên tạo bộ cài mấy con macOS với Ventoy là đầy, k cho thêm nhiều tool vs app vào đc. Giờ bỏ con ssd vào caddy r vứt HDD 640gb ra làm Box thì dư dả {big_smile}
Thank tất cả các bác nhé, sr em k rep từng ng đc
Khi gắn ssd vào caddy bay., kg chừng bác cài Win trên ổ đó luôn, vì máy tui thấy tốc độ như nhau, chạy vù vù :)

mrJaden

Rìu Bạc
Khi gắn ssd vào caddy bay., kg chừng bác cài Win trên ổ đó luôn, vì máy tui thấy tốc độ như nhau, chạy vù vù :)
Yes, vì khe chính em lắp ssd cài hackintosh với linux r, win cho sang ổ ssd caddy bay vs nghịch chome os, android…

Ba0Dragon

Búa Đá
đơn giản ngắn gọn
ssd gắn thì nhanh hơn hdd là phải ko bàn cãi
nhưg ko nhanh bằng gắn vô cổng của main, hay nếu dùng cáp phải xịn
chứ cái Bay hàng rẻ nó ko đc tốc độ

nkoc6a15

Rìu Sắt
Qua caddybay đương nhiên tốc độ sẽ giảm ít nhiều rồi và đương nhiên là tốc độ sẽ cao hơn so với HDD gắn qua caddybay