Hỏi/ Thắc mắc - Tốc độ của router AC1200 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Tốc độ của router AC1200

traiheogiong

Búa Gỗ
Chào các bạn, mình có 1 router Tp-Link Archer C50 AC1200 với các thông tin cơ bản sau:
- 1 cổng WAN và 4 cổng Lan 100 Mbps
- 867 Mbps-5GHz và 300 Mbps-2.4GHz
Đường truyền nhà mình tốc độ 150Mbps, test bằng điện thoại và pc trực tiếp bằng modem nhà mạng đều đạt tốc độ từ 150 Mbps trờ lên. Các cọng dây cáp LAN dùng để kết nối test bằng PC đều lên 1 Gbps.

Mình cấu hình router trên, kết nối C50 vào modem nhà mạng qua cồng WAN của C50, kết nối vào mạng bình thường, ổn hết.
Mình bắt đầu test bằng speedtest (ST), cả 2 bằng tần 5 GHz và 2.4GHz đều trả về kết quả dưới 100 Mbps hết, thử bằng nhiều điện thoại kết quả vẫn như vậy. Mình dùng đt test ở mạng 5GHz khác vẫn lên được 300 Mbps.

Mình thắc mắc là, làm sao router C50 này đạt tốc độ như nhà sản xuất công bố, khi mà các cổng LAN của họ cũng chỉ có 100Mbps?
Hay là mình cấu hình sai chỗ nào?Mong được các bạn chỉ dẫn.
Mình xin cảmơn.

nghqua

Rìu Sắt Đôi
cổng wan 100 thì max chỉ dc 100Mbps bác ới, suýt cũng mua con này may thấy 100Mbps nên bỏ gấp, đời cũ hơn (C2) nó cũng Wan/lan gigabit rồi mà con này (C50) ra sau nên cứ tưởng nó cũng 1000, tí thì hớ
Cái tốc độ 1200 kia là chiêu trò quảng cáo:
"Kết nối đồng thời 2 băng tần: 2.4GHz (300Mbps), 5GHz (867Mbps) cho tổng băng thông lên đến 1.2Gbps"-chỉ là tổng băng thông tối đa theo lý thuyết của wifi trong mạng "nội bộ" mà thôi :v

traiheogiong

Búa Gỗ
Cám ơn các bạn.
Vậy là như mình nghĩ, cổng WAN 100 th2 mấy cái AC1200 là vô dụng.

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
mình cũng vừa đầu tư con C6, chạy brigde qua modem của nhà mạng thì tốc độ tăng ~ 30 Mbps, chứng tỏ modem nhà mạng cung cấp cùi bắp {big_smile}

Thì từ đó giờ là vậy mà, nếu muốn dùng ok hơn thì nên tự trang bị modem, mình cũng tự mua thay thế vào modem mía của nhà mạng :D