Hỏi/ Thắc mắc - Tìm bản win định dạng MBR? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Tìm bản win định dạng MBR?

Phúc Linh

Búa Gỗ Đôi
Tình hình là gần đây có 2 bạn nhờ mình cài win thì đều bị lỗi:
"Windows cannot be installed to this disk. The selected disk has an MBR partition table. On EFI systems, windows can only be installed to GPT disk. "
Cách chữa tìm trên mạng thì là "convert format ổ cứng từ MBR sang GPT để tương thích".
Điều này dẫn đến dữ liệu toàn bộ ổ cứng (C, D, E...) đều mất hết.
Bản win mình đang dùng thì tải cũng được mấy năm rồi.
Vì vậy mình muốn hỏi ace xem là sử dụng bản win là MBR gì đó được không? để đỡ phải convert ổ cứng.
Nếu có phiền ace cho xin link.
Cảm ơn ace

trungnt92

Gà con
khả năng là ok đấy, nếu cài win 7 thì ok còn win 10 thì còn phải xét, nhiều dòng máy đời cũ nâng lên win 10 hay bị lỗi này

visaomatem

Gà con
Chuyển đổi MBR sang GPT và ngược lại đâu có mất dữ liệu đâu bạn, mình vẫn chuyển bình thường mà đâu cần format lại các ổ C, D, E...
Bạn đang định cài win gì, nếu máy có hỗ trợ UEFI thì cài luôn win 10 đi, nếu muốn cài win 7 thì chuyển về định dạng MBR rồi cài bình thường thôi, hoặc kiếm bản win 7 có hỗ trợ UEFI rồi cài

danquat

Rìu Bạc Đôi
Nếu main máy bạn có hỗ trợ UEFI thì cài chuẩn GPT đi Win 7 hay Win 10 đều được.
Lưu ý main H310 trở lên không hỗ trợ hết driver Win 7 còn H110 trở xuống cài Win 7 OK.
Như bạn trên nói chuyển đổi qua lại giữa MBR/GPT đều không mất dữ liệu đâu.

zjkiaaaaaa

Gà con
dùng mini tool cover qua bình thường không mất dữ liệu đâu

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Tình hình là gần đây có 2 bạn nhờ mình cài win thì đều bị lỗi:
"Windows cannot be installed to this disk. The selected disk has an MBR partition table. On EFI systems, windows can only be installed to GPT disk. "
Cách chữa tìm trên mạng thì là "convert format ổ cứng từ MBR sang GPT để tương thích".
Điều này dẫn đến dữ liệu toàn bộ ổ cứng (C, D, E...) đều mất hết.
Bản win mình đang dùng thì tải cũng được mấy năm rồi.
Vì vậy mình muốn hỏi ace xem là sử dụng bản win là MBR gì đó được không? để đỡ phải convert ổ cứng.
Nếu có phiền ace cho xin link.
Cảm ơn ace
Tình hình là trong trường hợp này > Bạn tạo USB cài Win theo chuẩn MBR là xong.
Còn nếu đã tạo USB dual Boot > Thì Boot vào chuẩn MBR/BIOS là mẹ tròn con vuông chả phải làm gì.

Các phần khác mình nghĩ bạn còn thiếu căn bản về cài Win quá > nên hãy vào các Blog như Anhdv học căn bản cài Win xong ắt tự làm được.

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
theo mình nghĩ thì convert từ mbr sang gpt hay ngược lại thì làm sao mất dữ liệu nhỉ?
còn nếu cần thì tạo usb cài win theo chuẩn đó rồi cài

Shiny

Rìu Sắt
chuyển đổi ổ cứng từ MBR sang GPT dùng cái disk management trong manage pc ấy . Tuy nhiên ko hiểu sao win 10 ver 2004 nó bắt del hết toàn bộ phần vùng rồi tạo lại phân vùng lúc cài windows để chạy gpt mặc dù ver 1809 đã change hết phân vùng trong disk management thành gpt hết rồi .

1234560987

Rìu Vàng
Bạn đang cài bản win chuẩn uefi lên ổ cứng chuẩn mbr (legacy) nên mới bị báo lỗi như trên. Có 3 cách để sửa lỗi trên:
1. Convert ổ cứng từ chuẩn mbr sang gpt rồi cài win như bình thường. (Chả hiểu bạn xem hướng dẫn ở đâu mà convert lại bị mất dữ liệu đc {big_smile})
2. Tạo usb cài win chuẩn mbr rồi cài lên ổ cứng hiện tại. (Search google thì nhiều vô kể, chỉ sợ k biết chọn bản nào thôi {biggrin})
3. Kiếm bản ghost chuẩn mbr rồi bung lụa. Đơn giản, gọn nhẹ {smile}

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tôi nghĩ bạn nên bỏ một chút thời gian xem 3 cái video này, bạn sẽ hiểu thêm cách chuyển đổi như thế nào cho hợp lý và không bị mất dữ liệu:

1- Video này thì tác giả cho thấy dùng soft Partition Wizard chuyển từ MBR sang GPT ở trên bản PE cứu hộ của AnhDV, tôi hơi ngạc nhiên vì bạn này gọi đó là bản HirentBootCD-2020, sau khi chuyển sang GPT thì dữ liệu bị mất hoàn toàn:

2- Video của Anhdv làm trên máy ảo với soft AOMEI, bạn lưu ý máy của bạn phải có hổ trợ UEFI thì mới thành công, vì là máy ảo, muốn boot vào được phải edit file vmx của máy ảo với dòng: firmware efi. Video có chiếu tiếp tục phần restart lại máy để thấy rõ kết quả. Đây là cái mà tôi rất thích, nhiều bạn chỉ hướng dẫn rồi không có phần kết quả sau khi restart máy lại nên không biết kết quả thực tế như thế nào. Ở video này thì dữ liệu không bị mất.

3- Video này tác giả nói rất chi tiết, giải thích cách vào BIOS để chuyển đổi và cũng sử dụng soft AOMEI, rất tiếc không có phần kết quả như của Anhdv ở mục trên.

hitaru02

Rìu Sắt Đôi
mình chuyển suốt đâu mất dữ liệu, dùng bộ cứu hộ Anhdv cho tiện bác, có điều khi cài win, máy nào cũng bắt mình chuyển về cài định dạng GPT mới cho cài, cho dù máy đời cũ hay mới cũng vậy