Thảo luận  Tích hợp Driver USB 3.0 vào bộ cài Win7 bằng DISM.

dungltcd
Thấy nhiều người vẫn còn hoài niệm với Win7 nên mình sẽ hướng dẫn cách tích hợp driver usb3.0 vào bộ cài Win7 để cài được trên các máy đời mới.
Cũng có nhiều Tools hỗ trợ cho việc này, nhưng mình sẽ hướng dẫn cách dùng công cụ Dism có sẵn để làm viêc này, khá đơn giản.
máy mình dùng USB 3.0 controler của Renesas .
Xem phần đính kèm 8189
Trước khi tích hợp Driver thì cài Win7 đến đoạn chọn ổ đĩa nó sẽ như thế này.

Bây Giờ tiến hành add driver usb3.0 vào bộ cài Win 7.
1. Download Driver usb 3.0 và giải nén tìm được mấy file .inf như hình.
Xem phần đính kèm 8188

2. Tạo một folder tên là Driver3 đường dẫn bất kỳ (VD D:\driver3), bên trong folder này tạo tiếp 2 folder tên là mount và usb3
3. copy files Boot.wim trong thư mục sources của bộ cài Win7 gốc vào folder Driver3 vừa tạo, copy toàn bộ thư mục drivers của usb3.0 x64 (hoặc x86 tùy thuộc vào bộ cài) bao gồm mấy file nusb3hub.inf, nusb3xhc.inf .cat, .sys, .dll (bước 1) vào thư mục Driver3\Usb3(bước 2)
4. mở CMD quyền admin, dùng lệnh CD để dẫn đến thư mục Driver3 vừa tạo rồi chạy mấy lênh sau để tích hợp driver.

mount files boot.wim
dism /mount-wim /wimfile:boot.wim /index:2 /mountdir:mount
add driver
dism /image:mount /add-driver:"usb3" /recurse
save & unmount
dism /unmount-wim /mountdir:mount /commit

5. Xong, bây giờ copy files boot.wim và thay thế file boot.wim gốc của file ISO hay USB chứa bộ cài win 7.
Như vây là đã tích hợp driver usb3.0 vào bộ cài gốc của win7, bây giờ có thể dùng file ISo này để cài win7 qua cổng usb3.0.
Một số loại USB3.0 controler các bạn tìm tải cho đúng với máy mình.
ASMedia
Etron
Fresco Logic
HCSwitch
Intel
Renesas
Texas Instruments

Via
Việc thêm các loại drivers khác cũng làm tương tự như trên.

DOWNLOAD
Bộ ISO này được làm từ bộ Windows 7 SP1 x64 COEM nguyên gốc tải trực tiếp từ link của MS đã được Bác @Hoang Duch2 thêm vào hầu hết các gói Drivers USB3.0, USB3.1, Sata, Nvme để có thể boot và cài đặt thành công trên các máy tính dùng Main, CPU, SSD nvme thế hệ mới.

Để có được bộ ISO này bác @Hoang Duch2 đã phải trải qua nhiều lần thử nghiệm thất bại. Cùng với sự hỗ trợ nhiệt tình về mặt kỹ thuật cũng như bộ drivers tuyệt vời của bạn @secpol, đến cuối cùng Bác cũng hoàn tất được bộ ISO này như là thành quả xứng đáng cho sự kiên trì cũng như nỗ lực học hỏi không ngừng của bác @Hoang Duch2 .

Bộ ISO này đã được test cẩn thận, boot và cài đặt thành công trên máy dùng Main, CPU Kaby lake Intel core I7 7700 cùng Intel Optane NVME thế hệ mới của bác @Hoang Duch2 .
Mình đã được bác đồng ý chia sẻ bộ ISO này cho những ai thực sự cần mà không muốn tự mò mẫm thì có thể tải về theo link dưới đây.

Infomation:
Name: en_windows_7_ultimate_with_sp1_x64_dvd_u_677332-B.iso
Size: 3541139456 bytes (3377 MiB)
SHA1: 5D557A255D23C4D9881E7C52CD8B573FF155EF13
Made by Hoang Duch2_VNZ
Bộ Drivers by Secpol_VNZ

LINKs Download:

Lưu ý khi Setup:
1/- Nếu muốn tạo boot bằng usb thì phải sử dụng Rufus. Chỉnh sửa theo y như hình #1, lưu ý các phần đóng khung chữ nhật. Khi boot vào máy UEFI sẽ thấy có phần Repair Windows như hình #2.

Hình 1:

rufus-2020-05-19_074308-png.13305

Hình 2:

2/ Nếu boot vào WinPE, thì có thể chọn cách mount ISO và chạy từ file setup.exe, làm theo cách này thì bạn sẽ không thấy mục " Repair your computer " như hình số 2 ở trên tuy rằng vẫn cài thành công. Bạn có thể chọn thêm cách cài từ WinNTsetup, cách này dùng file install.wim, làm theo cách này thì ở mục Tweak các bạn có thể chọn phần Disabled Hiberfil.sys cũng như chọn thêm một số mục khác, tôi hay chọn thêm phần Show Hidden Files and Folders và Show MY Computer icon on Desktop.

Sửa lần cuối:
Trả lời

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
@Hoang Duch2 bác còn bộ cài win7 ở đầu topic ko cho xin với ạ.
mấy link trên die hết rồi.
TKS bác nhiều!
Bản Win 7 đó làm từ bản gốc , nếu sử dụng thì phải update rất là nhiều , e rằng bất tiện cho bạn , tôi thấy có các bản Win 7 của @secpol tốt hơn ở các link dưới:

dkny6789

Búa Gỗ
Hi bạn, mình cũng cài xong xuôi rồi nhưng laptop lenovo của mình không sử dụng được Touch Pad !!!
Gắn chuột vô mới sử dụng được.
Đã làm đủ mọi cách vẫn không xài Touch Pad được. Hic, mong bạn hỗ trợ giúp mình.
Mình cảm ơn bạn nhiều nha.

M E N

Búa Đá
Hi bạn, mình cũng cài xong xuôi rồi nhưng laptop lenovo của mình không sử dụng được Touch Pad !!!
Gắn chuột vô mới sử dụng được.
Đã làm đủ mọi cách vẫn không xài Touch Pad được. Hic, mong bạn hỗ trợ giúp mình.
Mình cảm ơn bạn nhiều nha.
thử cài bản win7 tích hợp driver và update 2023 này xem sao bạn
https://manhpc.com/bo-cai-windows-7-sp1-all-in-one/

khi cài thì phải chọn những bản Intergrated nhé.

dkny6789

Búa Gỗ
bản Win đó là của bác @secpol trong diễn đàn build nha. Cao thủ đấy bạn, có gì b cứ hỏi thêm bác ấy.
ok men, đã hỏi bác ấy rồi, mình đang làm theo, hình như máy Lenovo V130 14IKB của mình không hỗ trợ touchpad win 7 á, bó chiếu rồi. {cry}{cry}{cry}

M E N

Búa Đá
nếu di chuyển nhiều mới cần touchpad chứ nhỉ. dùng touchpad chậm lắm, cắm con chuột ko dây là ngon.

dkny6789

Búa Gỗ
driver network bạn dùng cái easy driver 7 bản mới sẽ nhận thôi.
Trời, cái driver easy mình cài đầu tiên á bạn, bản Cr@ck dùng full ngon lành, quét hết, chạy full driver xong cũng không xài touch pad được !!!

Tình hình là mình đã làm hết những cách mà các bạn chỉ ...

Duy chỉ có cái mod driver chứng thực chữ ký của Touch Pad cho win 7 là chưa vì không biết làm và chưa thấy cao nhân nào chỉ giáo thêm !!!

Nếu được cần 1 buổi offline giao lưu bác nào cài dùm mình luôn ??? Ở SG các bạn nhe. ^^

Hic 😢😢😢

Sửa lần cuối:

M E N

Búa Đá
Trời, cái driver easy mình cài đầu tiên á bạn, bản Cr@ck dùng full ngon lành, quét hết, chạy full driver xong cũng không xài touch pad được !!!

Duy chỉ có cái mod driver chứng thực chữ ký của Touch Pad cho win 7 là chưa vì không biết làm và chưa thấy cao nhân nào chỉ giáo thêm !!!

Nếu được cần 1 buổi offline giao lưu bác nào cài dùm mình luôn ??? Ở SG các bạn nhe. ^^

Hic 😢😢😢
fix đc cái phần "chứng thực chữ ký" là hơi bị khoai đấy :). Nếu sau bạn làm được thì chỉ mình với nhé . TKS

haxoma

Rìu Vàng Đôi

Hic 😢😢😢
phần chứng thực lại chữ ký driver cho hỗ trợ Windows cũ mình nghiên cứu cũng lâu mà chưa có làm được. chắc bạn phải thuê mod driver cá nhân rồi mua từ bác Huỳnh Vũ Thắng nếu thực sự cần. hầu như càng về sau đời máy chỉ hỗ trợ Windows 10, 11 thì driver của Windows 7 càng hiếm chỉ có nước mua có ngay thôi.

dkny6789

Búa Gỗ
phần chứng thực lại chữ ký driver cho hỗ trợ Windows cũ mình nghiên cứu cũng lâu mà chưa có làm được. chắc bạn phải thuê mod driver cá nhân rồi mua từ bác Huỳnh Vũ Thắng nếu thực sự cần. hầu như càng về sau đời máy chỉ hỗ trợ Windows 10, 11 thì driver của Windows 7 càng hiếm chỉ có nước mua có ngay thôi.
Hic, bác cũng chưa làm được hả ??? 😢😢😢

dkny6789

Búa Gỗ
chủ đề "chứng thực chữ ký" driver lại hình như diễn đàn VN-Z không có ai viết bài này luôn.
Giờ có bác nào giúp mình link cái app " REIMAGE PLUS " đã test full Cr@ck thì ok mong làm tiếp được !!! Mình đang cần app đó mà phải thuốc rồi mới sử dụng được. ! Kiếm quài chưa có nữa. Hic 😭😭😭

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Giờ có bác nào giúp mình link cái app " REIMAGE PLUS " đã test full Cr@ck thì ok mong làm tiếp được !!! Mình đang cần app đó mà phải thuốc rồi mới sử dụng được. ! Kiếm quài chưa có nữa. Hic 😭😭😭
sao bạn toàn chọn ca khó không cái phần mềm trên lướt bác google tìm mà ngán dính loại encryption virus quá