Hỏi/ Thắc mắc - thực hư việc đa luồng trên IDM gây hỏng ổ cứng? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc thực hư việc đa luồng trên IDM gây hỏng ổ cứng?

PMHCT

Rìu Chiến Chấm
ổ cứng tới lúc nó hỏng thì hỏng, còn IDM chỉ làm nhiệm vụ tải, tách và gộp file.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Theo đúng nguyên tắc thì như này . phần bộ nhớ tạm của idm khi tải file :
1 luồng sau khi hoàn thành 1 file sẽ move file đó ra vị trí thiết đặt , và dung lượng ghi lên ssd sẽ là 1 lần ( dung lượng file )
Với đa luồng thì các file nhỏ sẽ dc join lại thành file hoàn chỉnh mới move file. Nghĩa là file sẽ dc tính là x2 lượt ghi .
Nếu với điều kiện cùng 1 loại ổ và chỉ tính write , ko tính chết do lí do khác thì thằng chia file sẽ hết write nhanh hơn.
Nếu ng dùng bt thì bạn ko cần quan tâm làm gì , nếu 1 ngày bạn tải 10-20GB thì cũng hết bảo hành kha khá năm mới hết lượt write , còn nếu làm team reupload thì tất nhiên là 😅

Ngchpr

Búa Gỗ
theo mình biết là khi dùng idm nó ngốn rất nhiều tài nguyên.nhất lúc gộp file. kiểu lúc đó nó sử dụng full ổ đĩa. nhưng dưới góc độ máy tính học mà nói thì đúng ra ổ HDD sẽ nhanh hỏng hơn chứ nhỉ.

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
theo mình biết là khi dùng idm nó ngốn rất nhiều tài nguyên.nhất lúc gộp file. kiểu lúc đó nó sử dụng full ổ đĩa. nhưng dưới góc độ máy tính học mà nói thì đúng ra ổ HDD sẽ nhanh hỏng hơn chứ nhỉ.
HDD được chế tạo với mục đích ghi đọc liên tục, tuổi thọ tính bằng giờ sử dụng
SSD được chế tạo với mục đích đọc ghi tốc độ cao, tuổi thọ tính bằng dung lượng ghi vào ổ
nên nếu bạn xài ssd mà tải liên tục idm thì sẽ nhanh hư hơn hdd, nếu cùng 1 dung lượng tải
và bạn sẽ có tốc độ đọc ghi ( nối file) nhanh hơn trên ssd

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
bạn vào phần cài đặt của idm, chỗ thư mục lưu tạm, tìm cái đó, xóa hết rồi tải 1 file với 1 luồng, bạn sẽ thấy nó diễn ra y như bạn tamthangia nói ở trên, nghĩa là nó chỉ là 1 file rồi move đi, ổ cứng chỉ ghi 1 lần, còn nếu bạn tải nhiều luồng thì ổ cứng ghi 2 lần ( 1 lần tải với x file nhỏ và 1 lần nối thành 1 file lớn)
ssd tính tuổi thọ theo dung lượng ghi, nên nhanh chết x2 là đó đó

JWonderchild

Rìu Bạc Đôi
bạn vào phần cài đặt của idm, chỗ thư mục lưu tạm, tìm cái đó, xóa hết rồi tải 1 file với 1 luồng, bạn sẽ thấy nó diễn ra y như bạn tamthangia nói ở trên, nghĩa là nó chỉ là 1 file rồi move đi, ổ cứng chỉ ghi 1 lần, còn nếu bạn tải nhiều luồng thì ổ cứng ghi 2 lần ( 1 lần tải với x file nhỏ và 1 lần nối thành 1 file lớn)
ssd tính tuổi thọ theo dung lượng ghi, nên nhanh chết x2 là đó đó
IDM tải nhanh hơn là do tải nhiều luồng cùng lúc, nếu vậy khi tải 1 luồng sẽ chậm hơn.

Em hiểu như trên có đúng không ạ?

Hamano Kaito

Moderator
tóm lại có nên dùng idm không ạ {big_smile}
Nếu có SSD thì lưu data tải xuống ở ổ HDD là được. IDM dù sao cũng cần để tải nhanh chứ tải bằng trình duyệt đôi khi hơi chậm hoặc quá chậm

Ngchpr

Búa Gỗ
Lâu rồi mình chỉ kéo torrent nên không rõ IDM 1 luồng có chậm hơn đa luồng nhiều không, nhưng nếu dùng đa luồng khi kéo xong phải chờ nó nối lại cũng tốn kha khá thời gian.
1 lưu ý khi dùng IDM là cài đặt lưu file tạm chung phân vùng chứa file hoàn thành.
kiến thức hay ho này đã được tiếp thu. cảm ơn bác

Ngchpr

Búa Gỗ
à mà phân vùng hay thư mục bác?
Lâu rồi mình chỉ kéo torrent nên không rõ IDM 1 luồng có chậm hơn đa luồng nhiều không, nhưng nếu dùng đa luồng khi kéo xong phải chờ nó nối lại cũng tốn kha khá thời gian.
1 lưu ý khi dùng IDM là cài đặt lưu file tạm chung phân vùng chứa file hoàn thành

JWonderchild

Rìu Bạc Đôi
Thực ra trình duyệt bây giờ tải cũng ko thua idm mấy , ngày xưa còn dùng để bắt link film chứ giờ cơ chế streaming rồi , idm gần như ko dc link film . file lớn mình thì luôn ưu tiên torrent
1 lưu ý khi dùng IDM là cài đặt lưu file tạm chung phân vùng chứa file hoàn thành.
Sẵn tiện cho em hỏi 2 bác download từ các nguồn torrent nào vậy ạ? (nếu từ một diễn đàn khác thì thôi ạ)
Em chỉ biết download từ các nguồn như kickass torrent, thepiratebay, phim thì mấy phim cũ cần file nhẹ, không quan trọng chất lượng thì YIFI.

kiến thức hay ho này đã được tiếp thu. cảm ơn bác
Mình thấy có vẻ khi file tạm ở khác ổ đĩa thì lúc nó gộp thành 1 nó sẽ phải thêm 1 khâu chuyển sang ổ đĩa mình lưu nên thời gian sẽ chậm hơn khi để chung chỗ 🤣

bachduong44

Búa Gỗ Đôi
bác có thể giải thích rõ hơn về việc lưu file tạm IDM chung phân vùng với file hoàn thành được ko, Nếu file tạm e ở thư mục khác trong ổ C và file hoàn thành ở thư mục khác là tính x2 dữ liệu write đúng ko. Còn nếu lưu chung file tạm với file hoàn thành ở 1 folder thì chỉ tính 1 lần write th à

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
SSD bây giờ giá cũng hợp lý mà, đã cài IDM thì phải tận dụng triệt để, còn nếu sợ hư quá thì tháo luôn ra cho khoẻ, còn không thì lắp thêm cái HDD vào giống mình nè, mà thôi cứ xài vô đi bạn ơi, chi mà phải suy nghĩ mấy chuyện vặt này cho mệt.

baoenzo

Búa Đá Đôi
Ổ cứng tới lúc tạch thì nó tạch. IDM mà một luồng thì mất đi bản chất ban đầu của nó rồi. Nếu là uploader thì còn lo chứ dùng bình thường thì thoải mái.