thông số cpu intel và amd | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

thông số cpu intel và amd

pthinh145

Rìu Chiến
đây là vấn đề của main mà bạn, bạn vô coi thông tin memory của main xem tối đa được bao nhiêu gb

LeTony

Búa Gỗ Đôi
Intel thì bạn gõ model rồi vào trang chủ có thông tin
vd như này: https://ark.intel.com/content/www/v...10400-processor-12m-cache-up-to-4-30-ghz.html

AMD mình tìm ko thấy có trên trang chủ, hoặc nó có mà ko ghi cụ thể. Bạn có thể xem ở trang này có tổng hợp
https://en.wikichip.org/wiki/WikiChip

Ngoài ra nó còn phụ thuộc vào mainboard nữa.
intel thì nó ghi ở phần nào và mục đó tên gì ạ

pthinh145

Rìu Chiến
cho em hỏi cái dòng này có ý nghĩa là gì ạ
nó cũng là hỗ trợ ram tối đa, nhưng chỉ là 1 phần thôi, nếu main ko kéo đc thì cái 128gb đó ko làm đc gì cả, như bạn đưa ra con i7 8700 sk1151 tức phải chạy ở các dòng từ h310 đến z390 hoặc có thể chạy được các dòng thấp hơn nếu mod đc bios, dòng Z thì khỏi nói nhưng nếu bạn mua dòng B thì sao, vd như con b365m mortar thì nó support up to 64GB.

LeTony

Búa Gỗ Đôi
nó cũng là hỗ trợ ram tối đa, nhưng chỉ là 1 phần thôi, nếu main ko kéo đc thì cái 128gb đó ko làm đc gì cả, như bạn đưa ra con i7 8700 sk1151 tức phải chạy ở các dòng từ h310 đến z390 hoặc có thể chạy được các dòng thấp hơn nếu mod đc bios, dòng Z thì khỏi nói nhưng nếu bạn mua dòng B thì sao, vd như con b365m mortar thì nó support up to 64GB.
vậy còn cài cpu của amd thì xem nó hỗ trợ ram tối đa bao nhiều gb thì xem thế nào ạ, em tìm không thấy ạ

LeTony

Búa Gỗ Đôi
nó có 2 yếu tố quyết định nhé, VD bạn có Intel 8700 hỗ trợ 120GB, nhưng cắm vào 1 con main dòng entry khá phổ biến là Giga H310 D3H chẳng hạn, chipset của nó nhận có 64 thôi, thì dù bạn có gắn 128GB ram đi chăng nữa, OS cũng sẽ chỉ nhận 64GB thôi
cho em hỏi để xem cpu amd hỗ trợ bao nhiều gb ram thì xem ở đâu ạ, em tìm không thấy

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
intel thì nó ghi ở phần nào và mục đó tên gì ạ
Nó là ở cái hình bên trên, dòng bạn đã bôi đen đó.
Tuy nhiên là có còn phụ thuộc mainboard hỗ trợ max bao nhiêu nữa.

vd: i7 8700 ghi max 128GB, main H310 chỉ hỗ trợ max 32GB ram thôi nên i7 8700 gắn vào main h310 chỉ nhận tối đa 32GB ram. Đi với main Z390 thì nhận tối đa 128GB.