Thơ đường luật: Niêm luật - Xướng họa - Thi bệnh | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thơ đường luật: Niêm luật - Xướng họa - Thi bệnh

Phi Long Phong Van

Vạn Lý Truy Phong Vạn Lý Sầu...! Xin Vĩnh Biệt Anh
Thành viên BQT
Xin hỏi chủ thớt, trước đây có câu "Da trắng vỗ bì bạch" hiện này đã có câu đối chưa Bác.
Mình cũng không rõ nữa bác, câu này của Bà Huyện phải không bác :)

Phi Long Phong Van

Thành viên BQT
Việc đối lại câu này đã bị bỏ ngõ khá lâu, cách đây một thời gian tôi có nghe 1 vị cao niên ở ngoài Bắc (nhân dịp ra ngoài đó làm việc) đang ngồi đánh cờ ở 1 ngôi đình khá nổi tiếng đọc là "Tướng Kỳ đánh cờ tướng". Bác nghĩ sao về câu này, đối đã chuẩn chưa?
À về cái này thì mình không biết bác ạ, vì cái khoản chơi liễn đối, về đối như này của người xưa mình không biết bác ạ :p

Phi Long Phong Van

Thành viên BQT
Hihihi, cuộc sống mà có "Thơ" thật thị vị biết bao, chữ Thơ có vần "T" đối với chữ Tiền (nếu viết tắt) các bác, các bạn nghĩ sao?
Chuẩn bác hihi và cả vần Tai và ... nữa :p

Phi Long Phong Van

Thành viên BQT
DAO CẦM VỚI BÁ NHA...!!!

Cung trầm khoan nhặt nối cung thanh
Bốn bể lo chi việc rách lành
Mười ngón phím vàng âm tỏa tỏa
Hai bàn trục ngọc sắc xanh xanh
Cung Thương dàn trải muôn năm trước
Dốc Chủy ngân nga khúc dỗ dành
Thị hiện nào hay đi lại đến
Dao Cầm Du Thụy hiển tinh anh...haiz.a.

Tiêu Hồn Tử

Meo Map

Rìu Vàng Đôi
DAO CẦM VỚI BÁ NHA...!!!

Cung trầm khoan nhặt nối cung thanh
Bốn bể lo chi việc rách lành
Mười ngón phím vàng âm tỏa tỏa
Hai bàn trục ngọc sắc xanh xanh
Cung Thương dàn trải muôn năm trước
Dốc Chủy ngân nga khúc dỗ dành
Thị hiện nào hay đi lại đến
Dao Cầm Du Thụy hiển tinh anh...haiz.a.

Tiêu Hồn Tử
Em vừa lấy dao ra gõ thử. Cũng kêu ra phết bác ạ.
Dao cầm rất xứng đôi vừa lứa. Bác chọn từ độc đáo ghê {embarrassed}

Phi Long Phong Van

Thành viên BQT
Em vừa lấy dao ra gõ thử. Cũng kêu ra phết bác ạ.
Dao cầm rất xứng đôi vừa lứa. Bác chọn từ độc đáo ghê {embarrassed}
Hi cóa phải mình chọn đâu bác, tên của họ mừ {lmao}

Sửa lần cuối:

Phi Long Phong Van

Thành viên BQT
Các bác IT mà giỏi thơ văn thế, mình xưa học văn thì dốt thơ, giỏi nghị luận. Nhìn "dòng sông" tuyệt nhiên nó phải là "dòng sông" chứ không thể ra dải lụa hay gì đó được.
Còn nhớ độc mỗi bài Nam Quốc Sơn Hà, mấy câu Kiều và thơ Hồ Xuân Hương được 1 tí.
😌
Hi bác, chỉ là do đọc rồi thích cái thể loại này thôi bác chứ có giỏi gì đâu ạ, viết linh tinh những lúc buồn để xả tress á bác :)

thuyanbui

Rìu Chiến Vàng Chấm
Các bác IT mà giỏi thơ văn thế, mình xưa học văn thì dốt thơ, giỏi nghị luận. Nhìn "dòng sông" tuyệt nhiên nó phải là "dòng sông" chứ không thể ra dải lụa hay gì đó được.
Còn nhớ độc mỗi bài Nam Quốc Sơn Hà, mấy câu Kiều và thơ Hồ Xuân Hương được 1 tí.
😌
Hồ Xuân Hương có viết "... cọc nhổ đi rồi lổ bỏ không..." viết để oán đời, hận đời; còn "Nam quốc Sơn hà..." có phải là thơ không bạn.

Sửa lần cuối:

Phi Long Phong Van

Thành viên BQT
Khi Bạn đăng tôi biết thế nào cũng có người nghĩ như vậy!!!!!! BTay
Hi vui thôi bác ạ, vui cho đời bớt ảo não sau những công việc mệt nhoài, mình ko làm gì sai, hay ....thì next và next ngoài tai hết đi bác {beauty}

thuyanbui

Rìu Chiến Vàng Chấm
Hi vui thôi bác ạ, vui cho đời bớt ảo não sau những công việc mệt nhoài, mình ko làm gì sai, hay ....thì next và next ngoài tai hết đi bác
Bạn nói vui, tôi cũng dẫn 1 câu của thi sĩ Hàn, như: Ai mua trăng tôi bán trăng cho..." bình giảng vui như thời học sinh hiện nay là: bán đất bằng giấy tay, bị thu hồi. cách đây mấy năm ngồi nghe máy đứa cháu học lớp 6 nói với nhau: tao nghĩ ngày xưa ông An Tiêm được vua điều ra hoang đảo khai khẩn đất hoang, nhưng sau đó có ý muốn sang nhượng cho người khác thì bị vua cấm vì chưa làm giấy sử dụng đất, ông buồn quá bỏ về xin chịu tội với vua chứ đâu phải vua kêu về. hihihi vui thôi nhe.

Sửa lần cuối:

thuwowngr

Cho đi là nhận được.
Xin hỏi chủ thớt, trước đây có câu "Da trắng vỗ bì bạch" hiện này đã có câu đối chưa Bác.
Việc đối lại câu này đã bị bỏ ngõ khá lâu, cách đây một thời gian tôi có nghe 1 vị cao niên ở ngoài Bắc (nhân dịp ra ngoài đó làm việc) đang ngồi đánh cờ ở 1 ngôi đình khá nổi tiếng đọc là "Tướng Kỳ đánh cờ tướng". Bác nghĩ sao về câu này, đối đã chuẩn chưa?
Mình cũng có lần được nghe 1 cụ đối câu này là "Rừng sâu mưa lâm thâm"