Thiết kế nhà cấp 4 (150m2) như này đã ổn chưa các bác | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thiết kế nhà cấp 4 (150m2) như này đã ổn chưa các bác

Anonymous Gamer

Búa Gỗ Đôi
MÌnh đang tính xây nhà cấp 4 diện tích tầm 150m2 đổ lại, kinh phí có hạn tầm dưới 500tr, hình dưới là tự tay mình vẽ nghiệp dư bằng phần mềm Paint 3D có sẵn trong Windows 10, Nhờ các bác có kinh nghiệm tư vấn hướng dẫn hộ mình có cần chỉnh sửa gì cho hợp lý lại không?

Attachments

28.2 KB · Lượt xem: 29,718
Sửa lần cuối:

Anonymous Gamer

Búa Gỗ Đôi
Theo mình thì bạn nên dời vị trí cửa phòng ngủ (của Ông Bà và 2 Vợ Chồng) vào sát tường ở giữa và cửa vào phòng bếp thì sử dụng cửa trượt.
Cảm ơn bác góp ý, mình sẽ sửa lại vị trí cửa phòng ngủ, còn cửa phòng bếp mình tính làm không gắn cánh cửa chỉ làm lối ra vào có ổn không vậy bác

kemmet

Rìu Sắt Đôi
Bác có thể đẩy phòng ăn lên cùng với phòng khách. Như thế sẽ ăn gian diện tích được rất nhiều.
Phòng ăn với phòng khách lúc đó bỏ vách ngăn đi, khách đến nhà chơi sẽ nhìn thấy phòng khách cực kỳ thoáng.

Anonymous Gamer

Búa Gỗ Đôi
Bác có thể đẩy phòng ăn lên cùng với phòng khách. Như thế sẽ ăn gian diện tích được rất nhiều.
Phòng ăn với phòng khách lúc đó bỏ vách ngăn đi, khách đến nhà chơi sẽ nhìn thấy phòng khách cực kỳ thoáng.
Mình sợ bếp nấu ăn mùi mắm, dầu mỡ bay tùm lum ra khắp nơi nên muốn tách riêng bếp ra bên hông 😀.

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi
Bản vẽ phải có kích thước mới chi tiết được. Bạn nên vẽ trên pc, cài phần mềm autocad. Chứ vẽ tượng trưng như vậy sao tư vấn. Thấy phòng ngủ rộng quá, lắp máy lạnh tốn điện, muốn thoáng khí thì lắp quạt hút. Tủ quần áo thì nên làm âm tường. Nhà vệ sinh ít lại xa phòng ngủ, nhất là phòng người có tuổi đi lại bam đêm sẽ rất bất tiện. Cần thêm phòng ngủ cho khách nữa, khi vợ chồng giận nhau bạn có chỗ ngả lưng 😀

Anonymous Gamer

Búa Gỗ Đôi
Bản vẽ phải có kích thước mới chi tiết được. Bạn nên vẽ trên pc, cài phần mềm autocad. Chứ vẽ tượng trưng như vậy sao tư vấn. Thấy phòng ngủ rộng quá, lắp máy lạnh tốn điện, muốn thoáng khí thì lắp quạt hút. Tủ quần áo thì nên làm âm tường. Nhà vệ sinh ít lại xa phòng ngủ, nhất là phòng người có tuổi đi lại bam đêm sẽ rất bất tiện. Cần thêm phòng ngủ cho khách nữa, khi vợ chồng giận nhau bạn có chỗ ngả lưng 😀
Cảm ơn bác

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
nha-png.24954

Có bức tường ở giữa phòng bé và V- C chiếm ko gian vô bổ làm cho lối đi hẹp lại ko hay .
Nhà chỉ có 1 VS là thất sách , p ngủ 25m2 dư để làm thêm 1 VS , lối đi từ trên xuống ngay vách tù thờ ko có nách 2 bên , rộng thì có rộng nhưng nhìn mỹ quan thì ko đẹp , mặt trước ko có của sổ mất mỹ quan
Cửa vào 2 phòng gần nhau ko hay ( tôi đã bị dính cái kiến trúc này y như bạn 20 năm trước ) và vẽ hướng cửa mở sai
=============
Thiết kế VS và giặt gộp lại thành 1 sẽ rất nhiều ko gian , có cả bệ rửa tay và rửa mặt riêng bên ngoài
============
Bạn cho kích thước chi tiết sẽ thấy nó rõ hơn nhiều

Sửa lần cuối:

anhtuan1967

Rìu Chiến Chấm
Lời khuyên của mình là nên thuê tư vấn thiết kế để đảm bảo tính khoa học kể cả phong thủy. Mặt khác, khi bạn làm nhà chắc cũng cần có giấy phép XD. Có bản vẽ chuẩn thì đỡ khổ hơn. Ngoài ra, dân chuyên nghiệp họ làm sẽ ổn cả về thiết kế điện, nước, nội thất. Bản vẽ của bạn có một số chi tiết chưa hợp lí, cho lắm., chưa có kích thước chuẩn. Khi thi công, thợ cứ theo bản vẽ mà làm, hạn chế kiểu góp ý đẽo cày giữa đường, rất mệt đó bạn.

Lang Thang

Rìu Chiến
Cả nhà chỉ có 01 phòng vệ sinh mà bạn để sát ngay phòng bếp và ăn lại không có cửa sổ thông gió tự nhiên- trong khi bạn còn những 15m sân sau thì không hợp lý rồi. Phòng của bé (tương lai của gia đình bạn) lại kẹp giữa phòng vệ sinh và phòng giặt phơi thì theo ý mình cũng chưa hay lắm.

Anonymous Gamer

Búa Gỗ Đôi
Các ơn các bác, sau 1 hồi ngâm cứu em đã tìm ra đc kiểu phù hợp, nhà em tính xây kích thước 9x20m. Gồm 3 phòng ngủ, 1 WC, 1 bếp ăn, 1 khách. Diện tích phòng ngủ e sẽ thu nhỏ lại theo ý kiến của các bác, tolet và giặt phơi sẽ dời ra sau cùng của nhà. Phòng khách kèm chung phòng thờ, Phòng ăn sẽ kiêm chỗ để xe máy.

Attachments

105 KB · Lượt xem: 121

Anonymous Gamer

Búa Gỗ Đôi
Cả nhà chỉ có 01 phòng vệ sinh mà bạn để sát ngay phòng bếp và ăn lại không có cửa sổ thông gió tự nhiên- trong khi bạn còn những 15m sân sau thì không hợp lý rồi. Phòng của bé (tương lai của gia đình bạn) lại kẹp giữa phòng vệ sinh và phòng giặt phơi thì theo ý mình cũng chưa hay lắm.
Lời khuyên của mình là nên thuê tư vấn thiết kế để đảm bảo tính khoa học kể cả phong thủy. Mặt khác, khi bạn làm nhà chắc cũng cần có giấy phép XD. Có bản vẽ chuẩn thì đỡ khổ hơn. Ngoài ra, dân chuyên nghiệp họ làm sẽ ổn cả về thiết kế điện, nước, nội thất. Bản vẽ của bạn có một số chi tiết chưa hợp lí, cho lắm., chưa có kích thước chuẩn. Khi thi công, thợ cứ theo bản vẽ mà làm, hạn chế kiểu góp ý đẽo cày giữa đường, rất mệt đó bạn.
nha-png.24954

Có bức tường ở giữa phòng bé và V- C chiếm ko gian vô bổ làm cho lối đi hẹp lại ko hay .
Nhà chỉ có 1 VS là thất sách , p ngủ 25m2 dư để làm thêm 1 VS , lối đi từ trên xuống ngay vách tù thờ ko có nách 2 bên , rộng thì có rộng nhưng nhìn mỹ quan thì ko đẹp , mặt trước ko có của sổ mất mỹ quan
Cửa vào 2 phòng gần nhau ko hay ( tôi đã bị dính cái kiến trúc này y như bạn 20 năm trước ) và vẽ hướng cửa mở sai
=============
Thiết kế VS và giặt gộp lại thành 1 sẽ rất nhiều ko gian , có cả bệ rửa tay và rửa mặt riêng bên ngoài
============
Bạn cho kích thước chi tiết sẽ thấy nó rõ hơn nhiều

Các ơn các bác, sau 1 hồi ngâm cứu em đã tìm ra đc kiểu phù hợp, nhà em tính xây kích thước 9x20m. Gồm 3 phòng ngủ, 1 WC, 1 bếp ăn, 1 khách. Diện tích phòng ngủ e sẽ thu nhỏ lại theo ý kiến của các bác, tolet và giặt phơi sẽ dời ra sau cùng của nhà. Phòng khách kèm chung phòng thờ, Phòng ăn sẽ kiêm chỗ để xe máy.

https://upanh.vn-z.vn/image/DQz
Diện tích 9*20. Tầm 150 M2 tính trung bình khoảng 4.5 t/m2 = 675 triệu. Nha này hoàn thiên 700 thi ok
Móng nhà mình có sẵn tại mình nâng cấp từ nhà cấp 4 cũ rộng và dài thêm với làm cao hơn mặt đuong nên tính sơ sơ tầm 500tr 😂

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
14b7c131-fc01-4d55-aab3-9905f7400095-jpeg.25002

vỚI CÀI ẢNH NÀY chưa có hợp lý về mặt 2 phòng vệ sinh vì chiều dài của vs quá dài , khu tắm và bệ xí cần có vách ngăn , thiết kế sao cho khi đi đại tiện ko bị ướt chân do khu tắm bắn tóe nước sang bệ xí , bệ rửa mặt nằm ngoài cửa ko nằm phía trong , rút ngắn lại mỗi bên để có nơi đặt máy giặt , bệ rửa tay & mặt chỉ 1 cái là đủ
==========
nên vẽ = tay trên 1 tờ giấy có Ô caro để thể hiện kích thước cụ thể thực tế theo tỷ lệ , như vậy sẽ nhìn rõ nét
" chật hẹp như thế nào ? " và theo đó sẽ so sánh , nhất là nơi ngồi ăn có cảm giác thiếu chỗ và rất vướng khi bày dọn thức ăn