Thảo luận về cụm từ " MỌI NGƯỜI " | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận về cụm từ " MỌI NGƯỜI "

locb2

Rìu Sắt Đôi
Giờ mở đầu đề tài mình nên chào hỏi như thế nào đây ?
Các bác , các bạn cùng tất cả anh chị em , hay là ngắn gọn với cụm từ MỌI NGƯỜI.
Có lẻ để nhanh gọn lẹ Thì là MỌI NGƯỜI là tiện nhất phải ko các bạn? Ô HÔ nhưng ko , vì nó thô thiển quá , hay không nói quá là mất lịch sự
Thấy trên mạng xã hội trên tivi khi mà lồng tiếng , phụ đề cũng rất hay dùng từ mọi người có lẽ vì nó quá tiện dụng !!!.

Vậy dùng cụm từ mọi người này có gì sai ,có gì xấu ? ? ?

Nhìn chung thì dùng cụm từ MỌI NGƯỜI này ko sai cũng ko xấu , nhưng người dùng nó ở môi trường nào hoàn cảnh nào ??

Mình thấy nhiều bạn hiện nay vì tiện dụng nên cứ MỌI NGƯỜI mà dùng bất chấp đúng sai !!!

Một sự lây lan đến đau lòng . Thằng cháu ngoại mình nó học lớp 5 ,khi đi học về nó chào hỏi với 1 câu làm cho mình giật bắn người .

"Chào mọi người con đi học mới về" Thật quá ngỡ ngàng

Vậy là từ Mọi Người này nó hết sức phổ thông đến mức từ trường học , xã hội đến gia đình .

Một cụm từ danh xưng tưởng chừng hết sức đơn giản , nhưng sâu xa trong ngôn ngữ và văn hóa xưng hô của người Việt nó đã bị ĐÁNH MẤT nét đẹp từ xa xưa .

Ông bà cha mẹ bác chú cô cậu mợ dì anh chị em lớn bé đều bị đồng hóa bởi 1 cụm từ xưng hô hết sức là nhẹ nhàng ngắn gọn "MỌI NGƯỜI" .

Các bạn xem qua bài này có thể cho mình là người nhiều chuyện , tào lao cũng ko sao !!!