Hỏi/ Thắc mắc - Thắc mắc về giao diện dual boot. | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Thắc mắc về giao diện dual boot.

tonten1991

Búa Gỗ Đôi
Hello ae.
Mình xài EasyBCD để tạo dual boot, cài 2 win trên 2 ổ đĩa. Mình muốn hỏi là tại sao lúc khởi động win, lúc thì giao diện màu đen, lúc thì giao diện màu xanh vậy ae?
Có cách nào chỉ sử dụng giao diện màu đen không?

Ps: Mình muốn sử dụng giao diện màu đen, vì lúc nó nó chưa boot vào win nào. Còn giao diện màu xanh, nó đã boot vào 1 win sẵn rồi, muốn chọn win còn lại thì máy phải restar rồi mới vào đc. Vừa lâu, vừa tốn thêm 1 lần khởi động. Cảm ơn ae!

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
To disable new Metro boot loader we’ll need to execute a command in Command Prompt. So first open Command Prompt as Administrator using following tutorial:

[Guide] Different Ways to Open Command Prompt as Administrator in Windows

2. Now type following command and press Enter:
Chạy CMD với admin dán lệnh dưới vào sẽ chạy boot menu dos
bcdedit /set {default} bootmenupolicy legacy

In case you want to re-enable Windows 8 Metro boot loader in future, simply execute following command in Command Prompt:

bcdedit /set {default} bootmenupolicy standard

tonten1991

Búa Gỗ Đôi
To disable new Metro boot loader we’ll need to execute a command in Command Prompt. So first open Command Prompt as Administrator using following tutorial:

In case you want to re-enable Windows 8 Metro boot loader in future, simply execute following command in Command Prompt:

Cảm ơn bác nhiều. CHúc bác luôn khỏe và vui vẻ.

xacphao

Rìu Sắt Đôi

Chỉnh thời gian hiển thị menu:
bcdedit /set {bootmgr} timeout 5

mrJaden

Rìu Bạc
Mình dùng hackintosh chục năm nên toàn dùng clover vs opencore để làm boot manager, trực quan, rất đẹp, tuỳ biến ngon. Thằng grub hơn chục năm r k sd

GioLangLe

Búa Gỗ Đôi
Mình đang chạy W10 22h2 x64 và w7 x32, dùng EasyBCD để tạo dual boot. Nhưng 1 vài lần khởi động là vẫn chạy lại cái boot metro màu xanh của w10, mặc dù mình đã set lệnh cmd với quyền administrator rồi. Vài lần khởi động là nó lại vào boot metro, mình đang định làm file cmd set legacy rồi cho nó vô start-up luôn

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Mình đang chạy W10 22h2 x64 và w7 x32, dùng EasyBCD để tạo dual boot. Nhưng 1 vài lần khởi động là vẫn chạy lại cái boot metro màu xanh của w10, mặc dù mình đã set lệnh cmd với quyền administrator rồi. Vài lần khởi động là nó lại vào boot metro, mình đang định làm file cmd set legacy rồi cho nó vô start-up luôn
Bạn thử add thêm cái winpe11 này vào xem win nó còn quay lại metro boot ko

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Windows khởi động hoàn thành cỡ 99,5% rồi mới mở Startup.
1. Là khi bị "tái phạm" bạn chịu khó chạy bcdedit /set {default} bootmenupolicy legacy > chắc lâu lâu mới bị lại.
2. Dùng BootIce fix nó:

Dùng BootIce thì lâu hơn nhưng có nhiều tùy chọn hơn.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Windows khởi động hoàn thành cỡ 99,5% rồi mới mở Startup.
1. Là khi bị "tái phạm" bạn chịu khó chạy bcdedit /set {default} bootmenupolicy legacy > chắc lâu lâu mới bị lại.
2. Dùng BootIce fix nó:
Xem phần đính kèm 42190
Dùng BootIce thì lâu hơn nhưng có nhiều tùy chọn hơn.
Mặc định ở bootice đã bật metro như ảnh dưới , nhưng máy vẫn boot ở màn hình dos đó bác

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Bạn này đang hỏi bỏ Boot vô Metro mà bác.
Nếu bị lạc qua lại thì cứ set lại sau đó chọn Save cả 2 bên là OK.
Ko đâu bác bạn ấy muốn chạy boot dos ko muốn dùng metro boot

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Ko đâu bác bạn ấy muốn chạy boot dos ko muốn dùng metro boot
Cho nên em hướng dẫn bạn ấy bỏ chọn Metro đi.
Cái vụ chuyển qua lại boot này thì thỉnh thoảng mới xảy ra, nếu bị thì set lại 1 lần là xong. Chẳng hiểu sao bạn này bị nhiều lần.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Cho nên em hướng dẫn bạn ấy bỏ chọn Metro đi.
Cái vụ chuyển qua lại boot này thì thỉnh thoảng mới xảy ra, nếu bị thì set lại 1 lần là xong. Chẳng hiểu sao bạn này bị nhiều lần.
Như bác thấy do tôi chạy cái zen boot mà giờ có bật metro nó cũng vẫn boot dos đó bác

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Mặc định ở bootice đã bật metro như ảnh dưới , nhưng máy vẫn boot ở màn hình dos đó bác

Xem phần đính kèm 42191

Ở hình trên của bạn thì cho dù bạn đã bật Metro Boot nhưng đồng thời bạn cũng chọn luôn Display boot menu nên nó boot vào Menu Dos đó bạn:

Tôi thì ngược lại với bạn chủ topic, tôi luôn thích Metro Boot hơn Dos Menu.