Nhờ tư vấn - Thắc mắc về "Backdoor" trên modem wifi ZTW F670L của nhà mạng Viettel | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Thắc mắc về "Backdoor" trên modem wifi ZTW F670L của nhà mạng Viettel

likeifyoulike

Rìu Vàng
Chào cả nhà. Như báo chí quốc tế và báo chí Việt Nam có dẫn nguồn lại cảnh báo về vấn đề an ninh mạng do các thiết bị viễn thông của công ty ZTE (China) cung cấp. Lỗi này hình như là "backdoor" trên modem đánh cắp thông tin người sử dụng.

Mình cũng thắc mắc rất lâu rồi, hôm nay vô tình đăng nhập vào thiết bị modem của nhà mạng Viettel thì phát hiện lỗi bảo mật trên trình duyệt Chrome cảnh báo (mình nghĩ rằng Chrome cảnh báo các website nguy hiểm là có lý do của nó chứ không phải là nhận diện nhầm).

Trước đây mình có dùng mạng của FPT và VNPT thì họ không có sử dụng thiết bị mạng (modem) của ZTE, thời gian gần đây thì VNPT bắt đầu sử dụng modem của ZTE chắc cũng bị tình trạng giống của mình, modem tplink thì trước đây mình không thấy lỗi này.

Lỗi này mình phát hiện chỉ có trên thiết bị modem của ZTE. Anh chị em nào rành về bảo mật thì tư vấn cho mình giúp, vì mình có tài khoản liên quan đến ngân hàng giao dịch qua mạng nên cảm thấy HOANG MANG quá ạ. Hy vọng sẽ có cao nhân giúp đỡ để có cách FIX lỗi này. Không lẽ giờ phải thay modem mới?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

likeifyoulike

Rìu Vàng
Hic. Buồn quá, không có chuyên gia bảo mật nào trả lời thắc mắc. Mấy hôm trước mình có cài avast premium security (Free 6 month) của anh Vinh- @Administrator bên Trang này thì sau khi cài đặt xong reset máy tính để có bản quyền 6 tháng rồi quét ở chế độ an ninh mạng thì avast nó cũng báo lỗi bảo mật này. Không lẽ Chrome và avast báo sai sao?

wiliamnewman

NCNL- Tôi đang nghĩ gì và đang tìm kiếm điều gì ?!
Những trang ko phải https chắc cũng báo lỗi này, vả lại ko thể chỉ dựa vào thông báo này mà nói nó là backdoor dc, dù rằng đây có thể là 1 backdoor, thì đây chỉ là 1 dấu hiệu cơ bản ko nói lên dc gì. Backdoor nó gà mờ đến nỗi cho bạn thấy dễ vậy ??!

Chuyên gia về backdoor chắc cũng biết thiết bị nào dễ dính nhất. Chọn nhà cung cấp thiết bị bạn tin tưởng hoặc tự làm moderm cho chính mình là an toàn nhất. Mà sau khi xem định nghĩa về backdoor mới thấy là ngay cả cái dt đang sài khéo backdoor đầy rẫy thôi. Biết sao dc??!!

?☄☄

caniquyvnz

Rìu Bạc
vấn đề an ninh mạng, khiến ae hết sức quan ngại {pudency}

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Chào cả nhà. Như báo chí quốc tế và báo chí Việt Nam có dẫn nguồn lại cảnh báo về vấn đề an ninh mạng do các thiết bị viễn thông của công ty ZTE (China) cung cấp. Lỗi này hình như là "backdoor" trên modem đánh cắp thông tin người sử dụng.

Mình cũng thắc mắc rất lâu rồi, hôm nay vô tình đăng nhập vào thiết bị modem của nhà mạng Viettel thì phát hiện lỗi bảo mật trên trình duyệt Chrome cảnh báo (mình nghĩ rằng Chrome cảnh báo các website nguy hiểm là có lý do của nó chứ không phải là nhận diện nhầm).

Trước đây mình có dùng mạng của FPT và VNPT thì họ không có sử dụng thiết bị mạng (modem) của ZTE, thời gian gần đây thì VNPT bắt đầu sử dụng modem của ZTE chắc cũng bị tình trạng giống của mình, modem tplink thì trước đây mình không thấy lỗi này.

Lỗi này mình phát hiện chỉ có trên thiết bị modem của ZTE. Anh chị em nào rành về bảo mật thì tư vấn cho mình giúp, vì mình có tài khoản liên quan đến ngân hàng giao dịch qua mạng nên cảm thấy HOANG MANG quá ạ. Hy vọng sẽ có cao nhân giúp đỡ để có cách FIX lỗi này. Không lẽ giờ phải thay modem mới?

không có vấn đề gì đâu bạn. Không có SSL thì nó cảnh báo thôi.

DaoTrongChuong

Búa Gỗ Đôi
Tôi sử dụng Snoert và cũng thấy cảnh báo từ các modem của TQ gửi dữ liệu về TQ .Đó là sự thật.
Đâu có gì mà ngạc nhiên đâu bạn . Đó là việc bình thường mà . Đa số thiết bị tại VN toàn là bên TQ nên đó là việc bình thường . Bởi vậy tôi thường sử dụng VPN và Warp của Cloudflare để ngăn chặn dữ liệu mình bị leak.

DaoTrongChuong

Búa Gỗ Đôi

Các anh chị em nếu ai có tiền thì mua 1 con Cisco xài là ổn nhât.

DaoTrongChuong

Búa Gỗ Đôi
Những trang ko phải https chắc cũng báo lỗi này, vả lại ko thể chỉ dựa vào thông báo này mà nói nó là backdoor dc, dù rằng đây có thể là 1 backdoor, thì đây chỉ là 1 dấu hiệu cơ bản ko nói lên dc gì. Backdoor nó gà mờ đến nỗi cho bạn thấy dễ vậy ??!

Chuyên gia về backdoor chắc cũng biết thiết bị nào dễ dính nhất. Chọn nhà cung cấp thiết bị bạn tin tưởng hoặc tự làm moderm cho chính mình là an toàn nhất. Mà sau khi xem định nghĩa về backdoor mới thấy là ngay cả cái dt đang sài khéo backdoor đầy rẫy thôi. Biết sao dc??!!

?☄☄
Bạn sử dụng những modem xịn xem SSL nó co bị cảnh báo không . Tôi luôn dùng VPN và Teamgateway của Cloudflare là sẽ được bảo về dữ liệu qua một Tunnel Proxy của họ nó sẽ mã hóa và giúp dữ liệu bạn được bảo vệ . Đừng nên để mất bò mới lo làm chuồng . Cảm ơn bạn.

xike20009x

Gà con
Đâu có gì mà ngạc nhiên đâu bạn . Đó là việc bình thường mà . Đa số thiết bị tại VN toàn là bên TQ nên đó là việc bình thường . Bởi vậy tôi thường sử dụng VPN và Warp của Cloudflare để ngăn chặn dữ liệu mình bị leak.
Bác sài warm+ hay zero trust của cloudflare vậy, mình dùng bản free zero trust , bạn có thể hướng dẫn mình tối ưu cách cấu hình không, hiện trại mình chỉ biết tạo 1 miền vpn và + user để bật sử dụng thôi.