[Thắc mắc/Hỏi] Học linux ở đâu Hà Nội. | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

[Thắc mắc/Hỏi] Học linux ở đâu Hà Nội.

• Thread starter zajng0an
  • Ngày gửi

Kim Young Ken

Búa Gỗ Đôi
Mình không biết nhưng bạn có thể tham gia vào nhóm "linux team Việt Nam 2018" trên fb. Cộng đồng linux ở đó rất nhiều.

vuquanhuan

Rìu Sắt Đôi
Mình cũng đang kiếm một vài khóa học linux mà không rõ khu vực Hà Nội có đơn vị nào tổ chức đào tạo không? {angry}

vuquanhuan

Rìu Sắt Đôi
cứ cài ubuntu rồi chạy thử vài cái bạn cần luôn,có lỗi gì thì up lên diễn đàn, linux dễ dùng lắm
Chỗ này mình muốn là nó theo bài bản một chút, tự mày mò thì cũng được, nhưng kiến thức thu được khá rời rạc, không thống nhất.
Và việc dùng linux thì cũng có nhiều cấp độ, nếu chỉ dùng ở mức độ đơn giản thì 1 vài ngày làm quen là ok, nhưng để hiểu và thực sự khai thác được nhiều thứ hay ho nữa thì không hề dễ.

LuanPhamT

Búa Gỗ Đôi
Linux mà bạn đi học tốn thời gian chứ chẳng được gì. Mình nói thật ai thích thì ném đá.
Vì nó muôn hình vạn trạng, chỉ vài thứ cơ bản là có thể sử dụng được rồi.
Còn đi sâu vào chi tiết thì không ai dạy đâu.
Đi học trung tâm là cái mình không bao giờ nghĩ tới dù bất kỳ là thứ gì ngoài học Ngoại Ngữ giao tiếp.
Bạn hãy dùng một distro phổ biến rồi sử dụng với mục đích cụ thể, gặp lỗi thì tra cứu google hoặc bạn bè hoặc tại vn-zoom này. Nên nhớ sức mạnh của Linux/Unix nằm ở Terminal chứ không phải GUI. Nên bạn hãy bắt đầu cài Dual Boot hoặc máy ảo thì Non-GUI cũng dùng được rồi.

LuanPhamT

Búa Gỗ Đôi
Chỗ này mình muốn là nó theo bài bản một chút, tự mày mò thì cũng được, nhưng kiến thức thu được khá rời rạc, không thống nhất.
Và việc dùng linux thì cũng có nhiều cấp độ, nếu chỉ dùng ở mức độ đơn giản thì 1 vài ngày làm quen là ok, nhưng để hiểu và thực sự khai thác được nhiều thứ hay ho nữa thì không hề dễ.
thế bạn có chắc vào một mảng nào đó thì trung tâm nó dạy bạn sâu đến cỡ nào hay chỉ là vài lệnh cơ bản không thôi.
Mình chắc chắn khi bạn tự tìm hiểu về vấn đề bạn đang giải quyết thì bạn sẽ nắm sâu hơn chứ không phải rời rạc như trung tâm đâu

vuquanhuan

Rìu Sắt Đôi
thế bạn có chắc vào một mảng nào đó thì trung tâm nó dạy bạn sâu đến cỡ nào hay chỉ là vài lệnh cơ bản không thôi.
Mình chắc chắn khi bạn tự tìm hiểu về vấn đề bạn đang giải quyết thì bạn sẽ nắm sâu hơn chứ không phải rời rạc như trung tâm đâu
Thế mới bảo hiện tại ở VN mình chưa có trung tâm nào đủ sức dạy về vấn đề này (hoặc mình chưa tìm ra {sad}).
Còn mình nghĩ nếu có thì cũng không ai đi dạy mấy lệnh cơ bản thôi đâu.
Về vấn đề tìm kiếm trên mạng, đa phần nêu vấn đề, sau đó tìm trả lời trên mạng, copy câu lệnh người ta đưa cho về chạy, mà đôi khi cũng chẳng hiểu ý nghĩa nó là gì {big_smile}
Giải quyết được bài toán một lần mà cũng không đọng lại trong đầu nhiều lắm.

giangm9

Búa Gỗ
Mình thấy câu hỏi đó kiểu như "học dùng máy tính thành thạo" ý, giờ ai đó mà hỏi bạn câu đó thì bạn sẽ trả lời thế nào ?

mayweather87

Búa Gỗ
Để học 1 phần nào đấy trong cái máy tính thì học cả đời không hết nên chỉ cần biết dùng linux rồi thích phần nào thì sâu phần đó. Bản thân linux do cả 1 cộng đồng phát triển chứ ko phải của 1, 2 người viết là xong. Về cơ bản thì tự cài, rồi tự mày mò cũng được. Cái nào cần thì nhớ, làm nhiều thì quen tay thế thôi.

Toby Vu

Búa Gỗ Đôi
Học linux, bạn phải xác định được mình học để làm gì. Học để sử dụng, học để quản trị.... Học ở các trung tâm hay ở đâu họ cũng chỉ dậy bạn cơ bản và mấy câu lệnh thông thường. Nếu bạn muốn tự học mình có giáo trình LPI1-2 tiếng việt luôn này.

ntquyet247

Rìu Bạc Đôi
Nếu chỉ cần linux cơ bản thì bạn tự học là ok nhất! Đơn giản thôi, xóa hẳn con windows trong máy và cài 1 bản Ubuntu vào đó, ép mình sử dụng và làm quen với nó. Đi từ thấp lên cao là được!

hoabattu1287

Rìu Chiến Chấm
bạn hãy nên cân nhắc thật kỹ.

Vì linux thực sự là 1 sự phức tạp không hề nhẹ với những người dùng phổ thông.

Hãy sử dụng linux và chinh phục nó.
sẽ tốn khá nhiều thời gian đấy

TranHungPhat

Gà con
bạn hãy nên cân nhắc thật kỹ.

Vì linux thực sự là 1 sự phức tạp không hề nhẹ với những người dùng phổ thông.

Hãy sử dụng linux và chinh phục nó.
sẽ tốn khá nhiều thời gian đấy

Quả thật là mất thời gian quá nhiều đó bro. Fix lỗi tốn thời gian

ntquyet247

Rìu Bạc Đôi
Quả thật là mất thời gian quá nhiều đó bro. Fix lỗi tốn thời gian
Học cơ bản thì mình nghĩ làm quen với cái dễ nhất, ít lỗi nhất như Ubuntu. Học mấy cái cơ bản như cài, sử dụng câu lệnh, config,... cho nhuần nhuyễn rồi mới nâng cao tùy vào nhu cầu. Quan trọng là dùng và sử dụng nó hàng ngày thì cũng không mất thời gian lắm đâu!

tungnt84

Búa Gỗ
đi học có chứng chỉ cũng là có lợi thế khi xin việc nhưng mình cho tí xíu kinh nghiệm trước đây là mình học window và xin vào làm toàn pm của MS nhưng sau thời gian chi phí cao nên sếp bắt nghiên cứu dùng Linux thì lúc đó đầu tiên là mình bắt đầu tìm tòi trên mạng rồi cái bắt đầu là DA ... sau đó thgian dài mình đi sâu hơn chút thì cũng 1 khoảng thời gian làm cho cty hosting thì từ thực tế bạn sẽ được đi càng sâu hơn nữa do nhu cầu về cty và KH nên mình nghĩ bạn đi học cũng tốt tự nghiên cứu cũng tốt... về cơ bản bạn lên https://www.server-world.info/en/ có cơ bản đến nâng cao đấy.

Supporter

Gà con
Học linux, bạn phải xác định được mình học để làm gì. Học để sử dụng, học để quản trị.... Học ở các trung tâm hay ở đâu họ cũng chỉ dậy bạn cơ bản và mấy câu lệnh thông thường. Nếu bạn muốn tự học mình có giáo trình LPI1-2 tiếng việt luôn này.
anh cho em xin giáo trình với, em đang muốn nghiên cứu Linux cho năm tới học quản trị mạng :D

ndhai

Búa Gỗ Đôi
read the manual

Học linux in the nutshell, linux luôn liên tục phát triển nếu chỉ mò giáo trình không thì không theo được đâu, linux có freedom, có free to use nhưng chắc chắn không có free time =))

quixxx

Gà con
Mình thấy linux thì nên học mò, đọc nhiều tutorial. Muốn giao diện đơn giản thì cứ Ubuntu, muốn các phiên bản phần mềm mới nhất thì cứ xài manjaro, muốn học về terminal nhiều hay cách viết script thì xài Arch. Lên level nữa thì gentoo, void linux.

ndhai

Búa Gỗ Đôi
Mình thấy linux thì nên học mò, đọc nhiều tutorial. Muốn giao diện đơn giản thì cứ Ubuntu, muốn các phiên bản phần mềm mới nhất thì cứ xài manjaro, muốn học về terminal nhiều hay cách viết script thì xài Arch. Lên level nữa thì gentoo, void linux.
Dừng ở Arch được rồi, gento build quá mất thời gian, không phù hợp mí phần đông mọi người, đợt mình cài build gnome cả ngày không xong (máy i5 4core) mượt đi đâu không thấy nhưng thời gian thì không bõ. Void Linux cài chắc vì anti systemd nhưng bây giờ nó như là chuẩn rồi, distro lớn nào cũng xài chả tội gì đi mò init khác cho mệt, mặt khác mirror của void nằm ở EU và theo mình thấy là chậm :confused: