[Thắc mắc/Hỏi] Giúp đỡ lỗi Ghost + Cài Win xp bị lỗi màn hình đen có dấu ghạch nhấp nháy | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

[Thắc mắc/Hỏi] Giúp đỡ lỗi Ghost + Cài Win xp bị lỗi màn hình đen có dấu ghạch nhấp nháy

• Thread starter hoangluanict
  • Ngày gửi
H

hoangluanict

Tình hình là mình có cái máy bàn main Gyga vừa rồi mình cài win xp cho nó vẫn được hôm kia máy bị lỗi mình đem ra cài nhưng không cài được cụ thể khi ghost xong máy ko boot vào win và bị đen màn hình có ghạch nhấp nháy. Ban đầu mình nghĩ là bản ghost lỗi nên tải bản khác vẫn bị như vậy. Sau đó mình đem cài win cũng tải vài bản win xp về nhưng cũng không cài được cụ thể máy không vào được win để cài. Mình đã thử vài cách như là active ổ, tạo mbr cho ổ cứng. vào bios chọn ổ cứng là ổ khởi động nhưng vẫn không được thật sự là bực quá rồi không tìm ra cách. Anh chị em nào đã gặp trường hợp như thế này xin chỉ cách khắc phục với ạ.

Darknight

Gà con
Các lỗi đại loại như:

+ Xuất hiện một màn hình đen thui và một dấu nháy sau khi Ghost xong.
+ Hoặc xuất hiện thông báo lỗi dài ngoằng như thế này: Try ( hdo,0) NTFS5: Nogrldr, Try ( hdo,1) NTFS5: Nogrldr, Try ( hdo,2) NTFS5: Nogrldr, Try ( hdo,3) NTFS5: Nogrldr Invalid or null hay Can not find GRLDR).
+ Hay là lỗi NTLDR is missing, press CTRL+ALT+DEL to restart.

Làm thế nào để sửa được lỗi này ? tôi có tự sửa được không ? Câu trả lời là CÓ. Rất đơn giản thôi các bạn ạ, thông thường lỗi này xuất hiện là do bị mất boot khởi động, bạn chỉ cần nạp lại MBR cho nó là được.

Cách 1: Nạp lại MBR

+ Bước 1: Trước tiên, bạn cần phải có một công cụ cứu hộ máy tính trước đã, một chiếc USB BOOT là cực kỳ cần thiết và là lựa chọn số 1 thay vì sử dụng đĩa cứu hộ như trước kia.

=> Nếu như bạn không am hiểu nhiều về máy tính thì sử dụng cách tạo usb boot 1 click nhé. USB BOOT này khá là đầy đủ đó, mình cũng thường xuyên sử dụng nó và thực sự là nó chưa ngán 1 chiếc máy tính nào cả, boot được tuốt. Hoặc không thì bạn có thể tạo một chiếc USB boot đa năng để có nhiều công cụ hơn, có thể tìm trên google hoạc pm cho mình sẽ cung cấp cho phần mềm.

+ Bước 2: Sau khi đã tạo xong USB BOOT rồi thì bạn hãy truy cập vào Mini Windows.

+ Bước 3: Sau khi đã tạo xong thì bạn hãy truy cập vào Mini Windows, ở đây mình sẽ sử dụng Mini Windows 7 để hướng dẫn nhé.

+ Bước 4: Tại giao diện chính, bạn hãy mở phần mềm Partition Winzard ra để sử dụng.

Bạn tiến hành nạp lại MBR cho ổ cứng, bạn hãy nhấn chuột phải vào Basic => chọn Rebuild MBR=> sau đó nhấn Apply để áp dụng thay đổi.

+ Bước 5: Xong rồi đó, bây giờ bạn hãy thử Restart lại máy tính xem đã vào Windows được chưa nhé.

Cách 2:
Nếu Ghost mà bạn không Set Active thì chắc chắn sẽ bị lỗi. Để Set Active cho phân vùng chính bạn làm như sau:

Nhấn chuột phải vào phân vùng chính bạn vừa chia sau đó chọn Modify => Chọn tiếp Set Active

Sau đó nhấn Apply để thực hiện.

Chờ một lát để quá trình Set Active thành công.

Cách 3 Nạp MBR cho ổ cứng ( chạy chạy bootice ) tìm google nhé.
Mục Destination Disk: Chọn đúng ổ định cài Win hoặc Ghost Win. Tiếp theo, chọn Process MBR để fix MBR

Nếu ghost (cài) win 7/8/10 thì chọn ô Windows NT 5.x / 6.x MBR > Install / Config > Windows NT 6.x MBR. Nếu Ghost (cài) Win XP thì chọn ô Windows NT 5.x / 6.x MBR > Install / Config > Windows NT 5.x MBR.

Nạp PBR cho ổ cứng
Tiếp theo cần nạp PBR cho phân vùng khởi động của Windows (Phân vùng System – EFI). Chọn Process PBR

Mục Destination Disk cần chọn phân vùng System (hoặc EFI). Chọn ô BOOTMGR boot record khi ghost hoặc cài win 7/8/10. Chọn ô NTLDR boot record khi ghost hoặc cài win XP.

Lưu ý: làm từng cách 1 rồi khởi động máy lại xem kết quả được ko thì mới làm tiếp cách 2 nhé. chứ ko phải làm hết 3 cách cùng 1 lúc thì bỏ mẹ.
ko được thì anh em ta trao đổi tiếp

p/s: hình có sử dụng của anhdv blog vì làm biếng up ảnh lại, cám ơn anh nhiều. hehe.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Lại thêm một bài viết đã lâu mà giờ tôi mới đọc, tôi gửi bổ sung thêm mấy tấm hình từ bản XP-SP4, tôi đã bung file ghost vào máy ảo với boot cứu hộ của bạn AnhDv, sau khi ghost xong thì tôi vào bootice và setup như các hình dưới đây mới boot lên thành công:

Đây là hình Process MBR:

XP-BOOTICE 2019-01-23_173135.png

Hình dưới đây là cho Process PBR

XP-BOOTICE-2  2019-01-23_173135.png

Còn đây là thêm một cách Activate cho phân vùng C:

XP-BOOTICE-3  2019-01-23_173135.png

Hai hình boot vào dưới đây, các bạn cứ làm đúng theo hình thì bảo đảm thành công.
XP-BOOTICE-4  2019-01-23_173135.png

XP-BOOTICE-4-5  2019-01-23_173135.png

panwenfu

Rìu Chiến
Lại thêm một bài viết đã lâu mà giờ tôi mới đọc, tôi gửi bổ sung thêm mấy tấm hình từ bản XP-SP4, tôi đã bung file ghost vào máy ảo với boot cứu hộ của bạn AnhDv, sau khi ghost xong thì tôi vào bootice và setup như các hình dưới đây mới boot lên thành công:

Đây là hình Process MBR:

Xem phần đính kèm 1609

Hình dưới đây là cho Process PBR

Xem phần đính kèm 1610

Còn đây là thêm một cách Activate cho phân vùng C:

Xem phần đính kèm 1611

Hai hình boot vào dưới đây, các bạn cứ làm đúng theo hình thì bảo đảm thành công.
Xem phần đính kèm 1612

Xem phần đính kèm 1613
Cách của bác đầy đủ quá

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cách của bác đầy đủ quá

Tôi làm vậy thì boot lên được đó bạn, bạn có cách nào hay hơn không? Chia sẻ thêm đi bạn.

panwenfu

Rìu Chiến
Tôi làm vậy thì boot lên được đó bạn, bạn có cách nào hay hơn không? Chia sẻ thêm đi bạn.
Cái này phải tự cho các mem tìm hiểu thôi bác ạ.
Tìm hiểu kỹ cơ chế boot vào Windows thì sẽ biết(Có lỗi như missing bootmgr nhiều người không biết cài lại Win trong khi đó sửa chưa cũng đơn giản).....

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cái này phải tự cho các mem tìm hiểu thôi bác ạ.
Tìm hiểu kỹ cơ chế boot vào Windows thì sẽ biết(Có lỗi như missing bootmgr nhiều người không biết cài lại Win trong khi đó sửa chưa cũng đơn giản).....

Tôi thì già nhưng lại thích tìm hiểu, cái gì khó quá, cao siêu quá thi chịu, còn cái gì chỉ cần chịu khó đọc, xem youtube video hướng dẫn thì mình làm theo được, tự sửa được máy của chính mình thì cảm giác thú vị lắm. Tôi đang còn nợ một topic về cách xóa Hyper-V, chưa làm hết lần test thứ hai bởi vì mấy hôm nay lu bu với việc nhà và đồng thời với việc tạo AIO cho bản Windows. Phải làm xong việc nhà rồi mới có thời gian rảnh ngồi trước máy, nhiều lúc ra vô phòng máy tính như con thoi. Tuy mệt mà vui vì dẫu sao tôi cũng có những người bạn thật tốt, luôn ủng hộ và động viên tôi, đó là nguồn động lực cho tôi tiếp tục chia sẻ lên diễn đàn. Cảm ơn bạn rất nhiều nhé.