Chia sẻ - Tất tần tật về Google Drive - Google Drive Team | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ Tất tần tật về Google Drive - Google Drive Team

statistics

Moderator
Thành viên BQT
Dữ liệu rất quan trọng với mỗi cá nhân, nên đọc kỹ topic này nhé

Hiện nay, có rất nhiều nhà cung cấp dung lượng lưu trữ đám mây như OneDrive, pCloud, Mega, Dropbox, Fshare, Box, Icloud,...... và số lượng nhà cung cấp dung lượng cũng tăng lên theo thời gian. Nhưng người Việt của mình rất thích anh Google, anh Google có hệ sinh thái quá tốt và lớn dư dả đáp ứng nhu cầu mọi người. Cá nhân mình cũng rất thích Google vì nó là một tập đoàn tầm cỡ, là sản phẩm mà mọi người dùng nhiều và là đứa con của Mỹ nên ít ra tin tưởng hơn Nga hay Tàu.

Mấy bữa nay, mình cũng tập tành loi nhoi đi tạo một cái Google Unlimited Trial để test xem tính bảo mật của nó, đặc biệt là Google Drive thứ mà mọi người quan tâm rất nhiều. Sau thời gian tạo không lâu lắm, xác nhận tên miền cách kiểu, cuối cùng mình cũng cầm được cái account admin. Mình sẽ cố gắng truy lùng cách để xem dữ liệu của thành viên để xem tính bảo mật thế nào.

Đầu tiên, mình tạo account test có dạng: [email protected]
5350

Sau khi tạo, bắt đầu vô Drive, thấy có phần My Drive và Share Drive, mình đã up sẵn 1 file vào để mình có thể tìm cách xem nó bằng account admin.

5352

Đồng thời tạo Drive Team với tên Test1vn và add email ảo vào để xem sau khi account bị xoá, Drive Team có bị mất không. Up flie lên luôn.

5353

5354

Ok, xong khâu chuẩn bị, giờ thì bắt đầu truy lùng file này thôi. Bắt đầu truy cập trang admin.google.com. Truy tìm tài khoản nạn nhân là test1 á. Để trỏ chuột vào hiện dòng này

5355

Bấm chữ "thêm" hiện dòng này:

5356

Nhìn hai hình trên ta chỉ có thể kết luận admin có chức năng:
+ Đổi mật khẩu: ( Mức độ an toàn: Trung bình ) Admin có thể đổi mật khẩu để xem dữ liệu của bạn.
+ Chức năng tạm ngưng:

5357

=> Nếu chỉ đơn giản bạn truy cập vào mail nó báo bị khoá thôi thì bạn dữ liệu vẫn ở lại, không sao cả.
+ Khi xoá người dùng:

5360

5361

=>Nếu để dấu tick như hình nó sẽ chuyển tất cả dữ liệu của bạn vào account khác. Nếu bỏ dấu tick sẽ không lưu dữ liệu của bạn và tất cả dữ liệu của bạn sẽ bị xoá.

- Nên nếu khi bạn được thông báo bị xoá account nhưng dữ liệu của bạn sau 14 ngày vẫn chưa bị xoá, thì data của bạn đã bị rò rỉ, có thể trường của bạn không muốn xoá tài liệu của các bạn nên chuyển cũng nên.

Sau khi bấm xoá thì tài khoản sẽ tạm ngưng một thời gian để chuyển dữ liệu vào account đã chọn ( ở đây là account admin ) và nó sẽ tạo thư mục như vầy:

=> Có cách để xem được tài liệu của các bạn bằng account admin nhé nhưng chỉ khi tài khoản bạn đã bị xoá thôi.

Tiếp tục kiểm tra xem account [email protected] đã bị xoá rồi. Tới lượt kiểm tra Google Drive Team.

5362

Drive Team không bị xoá nó vẫn còn đó, các bạn vẫn có thể download, upload, thêm bớt thành viên được.

=> Drive Team đi theo tổ chức chứ không đi theo tài khoản, khi nào tổ chức die thì Drive Team mới die.

Mình đã check mail trong hộp thư thông báo mail [email protected] rồi, không có thông báo GG sẽ xoá sau 14 ngày.

Okay đi hơi lan man, tiếp tục hành trình cách xem tài liệu ở Team Drive, mình sẽ vào thư mục quản lý Drive của account admin:

Mục cài đặt chia sẻ là để các bạn chia sẻ file ra khỏi bên ngoài tổ chức.
Mục cài đặt di chuyên là để các bạn di chuyển file từ My Drive vào Shared Drive
Mục Quản lý bộ nhớ dùng chung mới đáng nói đây:

Vào phần bánh răng ở Drive Team chỉ là phần chỉnh sửa chia sẻ ra bên ngoài liên kết, bạn có thể thấy điều này ở Drive Team của bạn. Admin có thể hồi phục dữ liệu của Drive Team và thêm thành viên mới vào Drive Team của bạn nhưng không thể xem trực tiếp file của bạn được.
=> Admin có thể thêm mail của admin vào để xem rồi xoá mail của admin đi là xong, không để lại vết tích gì.

Xong đi tới kết luận nào:

Drive Unlimited và Drive Team đều có nhưng ưu điểm và nhược điểm riêng của nó. Tuỳ vào cách bạn tin tưởng IT nhà trường hoặc các nơi bán account mà tự quyết định sử dụng Unlimited hay Team hay không dùng.

Drive Unlimited:
+ Ưu điểm:
Chỉ khi nào bạn mất quyền truy cập thì mới lo admin xem dữ liệu của bạn
+Nhược điểm:
Dữ liệu có thể bị rò rỉ do bị đổi mật khẩu hay bị xoá account nên tài liệu quan trọng của bạn có thể bị đánh cắp mà không cần xin phép, tức là bạn mất luôn.

Drive Team:
+ Ưu điểm:
Dữ liệu đi theo tổ chức. Không lo mất dữ liệu khi bị xoá account tạo ra nó, nếu tổ chức giáo dục thật thì dữ liệu có thể được lưu trữ cho đến khi trường không còn chính sách cho sinh viên tạo DriveTeam nữa thì có thể die. ( Điều này đúng, bởi vì Drive Team là để làm việc theo Team, nếu nó bị xoá theo tài khoản tạo ra nó thì các dữ liệu của Team bị mất, ảnh hưởng tới những người khác. )
+ Nhược điểm:
Admin có thể xem được tài liệu của bạn một cách bí mật, thậm chí đánh cắp tài liệu của bạn. Bạn không thể biết được khi nào admin vô Drive Team của mình xem, admin thậm chí còn có quyền xoá luôn Drive Team ấy.

Tới đây, tự các bạn quyết định lựa chọn cho mình cách lưu trữ mà các bạn nghĩ rằng an toàn nhất nhé.

Sửa lần cuối:

Mechzzz

Búa Đá Đôi
Thím kỳ công quá.
Mình cũng mua 1 account của 1 người bán account Google Unlimmited, không phải dạng edu, hình như là Gsuit.
Nhưng vẫn băn khoăn không rõ admin có xem được dữ liệu của mình không? Và nếu họ cố tình xem, mình có được cảnh báo gì không? Vì mình xác thực email 2 bước.
Thím nói admin chỉ xem được khi mình bị admin xoá tài khoản đúng không?
Mình từng hỏi 1 admin Gsuit, hắn thừa nhận là xem được các tài liệu của thành viên. Thành ra mình hoang mang, mua rồi mà không dám xài.

statistics

Moderator
Thành viên BQT
Thím kỳ công quá.
Mình cũng mua 1 account của 1 người bán account Google Unlimmited, không phải dạng edu, hình như là Gsuit.
Nhưng vẫn băn khoăn không rõ admin có xem được dữ liệu của mình không? Và nếu họ cố tình xem, mình có được cảnh báo gì không? Vì mình xác thực email 2 bước.
Thím nói admin chỉ xem được khi mình bị admin xoá tài khoản đúng không?
Mình từng hỏi 1 admin Gsuit, hắn thừa nhận là xem được các tài liệu của thành viên. Thành ra mình hoang mang, mua rồi mà không dám xài.
Khi bác không truy cập được nó nữa thôi. Ví dụ một ngày đẹp trời, bác không thể truy cập bằng mật khẩu cũ nữa thì xác cmn định nhé :>. Hoặc khi bác upload file lên account Unlimited và có share dữ liệu qua account gốc của bác, nếu bác được thông báo account đã bị xoá, và sau 14 ngày bác vẫn có thể xem được dữ liệu đó thì dữ liệu của bác đã chuyển qua account khác. Trước mắt thì mình chỉ thấy thế, mình không tìm được cách nào xem dữ liệu của thành viên mà không làm ảnh hưởng tới account của thành viên cả.

Tài khoản họ bán cho bác thật chất là tài khoản edu đó bác, chỉ là tên miền khác và có chứ Gsuit ngay phần account như cái ảnh trên của mình ấy. Đúng là Gsuit nhưng là Gsuit for Education bác à.

Bác có xác thực hai bước cũng thế thôi bác, admin nắm quyền sinh sát trong tay, cho ai sống thì người đó sống, mún ai chết thìn người đó chết.

Sửa lần cuối:

honghoavi

Búa Đá
Các bác cân nhắc xem dữ liệu của mình có đáng giá hơn mấy trăm k đó hay không :).
Nếu dữ liệu quan trọng thì nên trả tiền để mua sự an toàn. :)

ntquyet247

Rìu Bạc Đôi
Các bác cân nhắc xem dữ liệu của mình có đáng giá hơn mấy trăm k đó hay không :).
Nếu dữ liệu quan trọng thì nên trả tiền để mua sự an toàn. :)
E có account unlimited chủ yếu để upload mấy cái linh tinh thôi. Còn dữ liệu nào quan trọng thì cứ lưu vào ổ cứng di động, tài liệu tối mật thì mã hóa trước khi lưu sau đó upload lên account cá nhân thôi!!!

honghoavi

Búa Đá
Như vậy thì mất đi tính tiện dụng của các thể loại drive. Mình thấy tốt nhất vẫn nên trả tiền để mua lấy sự an toàn. Tất nhiên phải cân nhắc yếu tố khả năng cá nhân.

Nói thật, mình đã dùng thử dropbox for business. Dùng chung với dropbox paper và showcase, ngon không thể tả. Xứng đáng để bỏ tiền ra dùng.

Với google drive và onedrive cũng vậy.

Khuyến nghị những thứ quan trọng nên nén lại, đặt pass trước khi giao hàng cho mây.

honghoavi

Búa Đá
E có account unlimited chủ yếu để upload mấy cái linh tinh thôi. Còn dữ liệu nào quan trọng thì cứ lưu vào ổ cứng di động, tài liệu tối mật thì mã hóa trước khi lưu sau đó upload lên account cá nhân thôi!!!

Bác nói chuẩn. Tuy vậy với doanh nghiệp hoặc với cá nhân cần sử dụng dữ liệu lớn và tức thời cho công việc (kiếm tiền ấy) thì cũng nên chi ra cho google, ms và dropbox nó sống với :d

ntquyet247

Rìu Bạc Đôi
Bác nói chuẩn. Tuy vậy với doanh nghiệp hoặc với cá nhân cần sử dụng dữ liệu lớn và tức thời cho công việc (kiếm tiền ấy) thì cũng nên chi ra cho google, ms và dropbox nó sống với :d
Doanh nghiệp thì đương nhiên là phải chi tiền cho việc này rồi, rất nhiều là đằng khác. Giờ dữ liệu công ty, dữ liệu khách hàng,... là tài sản quý của rất nhiều công ty rồi!

statistics

Moderator
Thành viên BQT
Cái nhược điểm của Drive Team mà bạn chủ thớt liệt kê cũng giống OneDrive bên Office 365 edu (trong phần admin có cái tạo link để truy cập OneDrive của members). Nghe nói bản business cũng vậy.
Mình cầm acc admin Onedrive có thể xem được luôn dữ liệu của mem luôn, không cần qua các bước phức tạp như thằng Google, nói chung về dữ liệu mình thấy bên Google bảo mật hơn.
Khuyến nghị những thứ quan trọng nên nén lại, đặt pass trước khi giao hàng cho mây.
Chuẩn luôn anh ạ. Cách chữa cháy đơn giản nhất, và lưu ở nhiều nơi khác nhau. Ta có thể dùng Flow để mình up lên OneDrive for Business hoặc OneDrive nó sẽ tự động backup qua Google Drive và ngược lại từ Google Drive sang OneDrive ( for Bussiness không được ).
Như vậy thì mất đi tính tiện dụng của các thể loại drive. Mình thấy tốt nhất vẫn nên trả tiền để mua lấy sự an toàn. Tất nhiên phải cân nhắc yếu tố khả năng cá nhân.

Nói thật, mình đã dùng thử dropbox for business. Dùng chung với dropbox paper và showcase, ngon không thể tả. Xứng đáng để bỏ tiền ra dùng.

Với google drive và onedrive cũng vậy.
Doanh nghiệp thì đương nhiên là phải chi tiền cho việc này rồi, rất nhiều là đằng khác. Giờ dữ liệu công ty, dữ liệu khách hàng,... là tài sản quý của rất nhiều công ty rồi!
Doanh nghiệp thì phải chi tiền là đúng rồi bác. Dữ liệu rất quan trọng thì phải trả tiền thôi. Nhưng với người dùng cơ bản, chỉ up linh tinh như film, tệp kích thước lớn, thì cũng không cần bảo mật lắm, chủ yếu dùng để xem online cho nhẹ máy đỡ mất công tải về và tệp kích thước lớn thì đơn giản là khi cài lại máy có nơi download về sao cho maxspeed.

ndhai

Búa Gỗ Đôi
Hôm nọ vừa copy hơn chục cái video nogizaka46 về đám mây trường để download, giờ nghe lưu vĩnh viễn cũng đáng ngại phết =)) ông nào tưởng nhầm video 3 con x thì {beat_brick}

strongmax

Búa Đá
Cho mình hỏi,mình tạo acc edu dùng dc gần năm và mình đằn ký bên one drive nữa nếu bị die bên gg thì bên one drive bị làm sao k

honghoavi

Búa Đá
Cho mình hỏi,mình tạo acc edu dùng dc gần năm và mình đằn ký bên one drive nữa nếu bị die bên gg thì bên one drive bị làm sao k

Dùng acc google edu để tạo tài khoản onedrive thì nếu như không đổi mật khẩu, không có vấn đề gì cần truy cập email thì cứ thế mà dùng thôi nhé bác.

strongmax

Búa Đá
Dùng acc google edu để tạo tài khoản onedrive thì nếu như không đổi mật khẩu, không có vấn đề gì cần truy cập email thì cứ thế mà dùng thôi nhé bác.
do sợ mất data nên up 2 bên. như vậy sẽ không có chuyện mất data bất ngờ đung k

honghoavi

Búa Đá
do sợ mất data nên up 2 bên. như vậy sẽ không có chuyện mất data bất ngờ đung k

có thể là vậy, nhưng không có gì bảo đảm. :) vì cơ bản là với cái email edu unlimited mấy trăm k đó không có gì bảo đảm cả, làm chơi linh tinh thì được, làm thật thì ... :)

statistics

Moderator
Thành viên BQT
Nếu bạn dùng mail Google Edu đi đăng ký Office 365 Edu thì còn tuỳ nữa bạn. Thường trường nó xoá là nó xoá hết, die một cái là die cả chùm. Còn nếu trường của bạn xài Google Edu đi đăng ký Office 365 mà có icon " Quản trị" như hình thì không bị die giữa chừng, hạn dùng ít nhất 4 năm hoặc hơn vì cái này không có admin quản lý và đảm bảo dữ liệu của bạn không có ai xem được ngoài bạn ra.
Nếu account Google Edu mới sử dụng được 1-2 năm gì đó mà bị xoá, thì bạn vẫn truy cập được OneDrive này nhưng quên pass là không có khôi phục được đâu. Nó thường hay bắt Updated mật khẩu sau 6 tháng ấy, nên lúc nào cũng cần nhớ pass.
5385

có thể là vậy, nhưng không có gì bảo đảm. :) vì cơ bản là với cái email edu unlimited mấy trăm k đó không có gì bảo đảm cả, làm chơi linh tinh thì được, làm thật thì ... :)
Hình như bạn mất niềm tin vào lưu trữ này quá nhỉ :)

Sửa lần cuối:

strongmax

Búa Đá
Nếu bạn dùng mail Google Edu đi đăng ký Office 365 Edu thì còn tuỳ nữa bạn. Thường trường nó xoá là nó xoá hết, die một cái là die cả chùm. Còn nếu trường của bạn xài Google Edu đi đăng ký Office 365 mà có icon " Quản trị" như hình thì không bị die giữa chừng, hạn dùng ít nhất 4 năm hoặc hơn vì cái này không có admin quản lý và đảm bảo dữ liệu của bạn không có ai xem được ngoài bạn ra.
Nếu account Google Edu mới sử dụng được 1-2 năm gì đó mà bị xoá, thì bạn vẫn truy cập được OneDrive này nhưng quên pass là không có khôi phục được đâu. Nó thường hay bắt Updated mật khẩu sau 6 tháng ấy, nên lúc nào cũng cần nhớ pass.
Xem phần đính kèm 5385

Xem phần đính kèm 5385

Hình như bạn mất niềm tin vào lưu trữ này quá nhỉ :)
mình có ADMIN LÀ MÌNH ĐƯỢC SỐNG À

strongmax

Búa Đá
mình bấm vô admin kêu
Become the admin Ready to become the admin for my.smccd.edu?

As the admin, you'll manage how everyone in your organization uses the service. For example, you can set password policies, add or remove users, and more.
To become the admin, you have to prove you're eligible to manage the my.smccd.edu domain by creating a special record in DNS.

Follow these step-by-step instructions
Yes, I want to be the admin

thì làm gì tiếp theo