Tạo USB boot chuẩn UEFI và Legacy (dùng BootIce). | Page 3 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Tạo USB boot chuẩn UEFI và Legacy (dùng BootIce).

Quov Tsin

Dreamer
Bạn anhDv bảo cháu chỉnh bootloader về rEfind. Mà cháu ko biết chỉnh thế có làm lỗi USB boot không. Với nhỡ chỉnh xong không khắc phục được thì không biết đổi bootloader về lại loại nào

Quov Tsin

Dreamer
Update: Sau khi cắm USB vào máy tính, cháu kệ không bấm F12 để vào boot option thì máy tự vào UEFI Boot và hiển thị Menu (tại BIOS cháu để ưu tiên Boot từ USB rồi mới đến ổ cứng :v) Nhưng vẫn không thật sự ổn định lắm vì sau khi vào phần Antivirus thì lại tiếp tục bị auto vào Mini window

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Update: Sau khi cắm USB vào máy tính, cháu kệ không bấm F12 để vào boot option thì máy tự vào UEFI Boot và hiển thị Menu (tại BIOS cháu để ưu tiên Boot từ USB rồi mới đến ổ cứng :v) Nhưng vẫn không thật sự ổn định lắm vì sau khi vào phần Antivirus thì lại tiếp tục bị auto vào Mini window

Ở trên website của bạn ấy có mục FAQ và đồng thời có những hướng dẫn về thay đổi bootloader, bên đây bác boot từ Bios menu chứ không boot từ F12, boot options nên vẫn có đầy đủ menu. Bác không hiểu sao bên cháu vào mục Antivirus lại bị quay lại vào Mini Windows, bác không bị như vậy hay là vì cháu chưa chép bản ISO nào vào nên menu nó lại quay trở về menu chính và muc mini windows luôn tự dộng boot nếu mình không chọn các mục khác?

Quov Tsin

Dreamer
Cái này là do lỗi thôi bác ạ. Tại boot Legacy cháu dùng ISO bitdefender rescure được hết mà. Có mỗi cái UEFI lỗi hơi khó chịu tí mà cũng không sao vì cháu chỉ cần dùng mỗi cái Mini Window, mấy tool còn lại ko biết dùng =))

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cái này là do lỗi thôi bác ạ. Tại boot Legacy cháu dùng ISO bitdefender rescure được hết mà. Có mỗi cái UEFI lỗi hơi khó chịu tí mà cũng không sao vì cháu chỉ cần dùng mỗi cái Mini Window, mấy tool còn lại ko biết dùng =))
Nếu là Bitdefender thì bác không biết bạn ấy đã sửa lại bản cũ chưa vì trước đó bác load về bản trên trang của bạn ấy chỉ boot được với Legacy. Sau khi bác chép bản cũ từ boot 2018 vào lại thì nó boot thành công trên UEFI luôn. Cháu cho bác xem size của bản BIT hiện thời trong usb của cháu là bao nhiêu?

Size bên bác đây:

4463

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
cháu xóa bitdefender rồi bác ạ, dùng không tốt lắm.

Tuỳ cháu thôi, cháu làm bác phải nhắc lại một chuyện cũ mà bác có kể ở topic nào đó trong diễn đàn rồi. Lâu rồi bác thấy cái máy chạy hơi kỳ lạ, lúc đó còn dùng Unikey, tự nhiên đang type thì các dòng chữ bị tự động xoá với cách chạy ngược lại và biến mất, biết là có vấn đề nên bác gắn usb cứu hộ của Anhdv vào, chạy ngay cái BIT để quét, nó ra ngay một cái file có tên là coinminer , file này nằm trong tools Activate Office x32 của một bạn trên net. Xoá file này đi và boot trở lại thì máy không còn hiện tượng trước đó nữa. Cũng nhờ có BIT cứu nguy ngay lúc ấy, nên bác còn tin dùng, còn cháu chắc bây giờ virus biến thể nhiều loại mới quá, BIT không còn tác dụng nên cháu bỏ nó đi phải không?