Tạo sao nhiều người theo học khoa học máy tính cảm thấy phiền khi ai đó nhờ "sửa hộ máy tính?" | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Tạo sao nhiều người theo học khoa học máy tính cảm thấy phiền khi ai đó nhờ "sửa hộ máy tính?"

Business

Rìu Bạc Đôi
Tôi thấy phiền vì tôi yêu bạn lắm đó.

Khi bạn nhờ tôi “sửa hộ máy tính”, thì câu nói đó với tôi có một ý nghĩa khác hơn là đối với bạn.

Đối với tôi thì, điều đó đồng nghĩa với việc tôi sẽ phải thức cả đêm, mua và thử những linh kiện thay thế, đồng thời mường tượng và khôi phục lại ổ cứng của bạn, xóa những phần mềm độc hại, thay thế chiếc tụ rõ ràng sắp sửa nổ tung của bo mạch chủ, và khiến cỗ máy đó hoạt động trở lại theo cách mà bạn từng nghĩ trước đây. Và tôi phải thực hiện tất cả những việc đó trong lúc bơ đi gia đình của mình, miếng cơm manh áo và cả cuộc sống hằng ngày của tôi.

Theo giá chuẩn của tôi thì, tôi sẽ tính khoảng 4000 USD để sửa con Dell cổ lỗ sĩ 7 năm tuổi bị virus chiếm quyền của bạn. Và chiếc Dell cổ lỗ sĩ 7 năm tuổi đó trên eBay bán với giá chưa tới 100 USD. Tôi có nên nói với bạn như thế không? Liệu bạn có cho rằng tôi đang chém gió và bịa ra con số 4000 USD kia không? Không đâu nhé. Bạn sẽ cho rằng tôi đang sỉ nhục bạn nếu nói với bạn rằng tôi kiếm được 4000 USD cho một công việc tương tự. Bạn quá rẻ mạt và quá nghèo để trả tôi số tiền gần bằng mức đó.

Tất nhiên tôi có thể sẽ giới thiệu bạn đến chỗ Biệt Đội Mọt Máy. Và tất nhiên đám ngu học đó sẽ tự động format ổ cứng của bạn và cài lại hệ điều hành. Nếu tôi làm thế, bạn sẽ mất hết số tài khoản ngân hàng và những tấm hình của đám trẻ ở nhà vào tay những kỹ thuật viên kém cỏi hơn tôi nhiều. Họ sẽ lấy tiền và làm mất dữ liệu của bạn, và có khi còn chưa tìm ra được gốc rễ vấn đề. Và bạn sẽ rớt, rớt, rớt buồn đó.
Và tự đáy lòng tôi sẽ biết rằng lẽ ra tôi đã có thể giúp bạn, nhưng tôi đã không làm vậy.

Không, tôi sẽ không đối xử với bạn như vậy đâu.

Tôi sẽ xót thương bạn vì rõ ràng bạn đang hốt hoảng và chẳng thể ăn, ngủ và thậm chí chẳng hít thở nổi cho tới khi tôi cứu bạn cùng những dữ liệu của bạn.

Đối với bạn, và chỉ mình bạn thôi đó, tôi sẽ thực hiện việc giải cứu dữ liệu và cài đặt lại theo cách thức chuyên nghiệp bậc nhất. Tôi sẽ hình dung ra ổ cứng, nghiên cứu các sector bị hư, copy chỗ đó sang một máy ảo, tách những tấm hình của đám trẻ con nhà bạn, lắp một chiếc ổ cứng ra hồn vào, cài đặt lại tất cả các ứng dụng và hệ điều hành và những dữ liệu sau đã được phục hồi của bạn (sau khi quét virus và phần mềm gián điệp), thay cái quạt sắp long sòng sọc đi, cập nhật lại BIOS và thậm chí còn cho bạn một ổ cứng gắn ngoài và dạy bạn cách back up hệ thống của bạn thường xuyên nữa đó.

Nhưng đáng buồn là, bạn sẽ làm loạn chiếc máy tính đó thêm lần nữa trong một vài năm khi bạn từ chối lời khuyên của tôi và không thường xuyên back up dữ liệu của bạn trên chiếc ổ cứng mà tôi mua cho bạn, chỉ vì mục đích đó mà thôi.

Và cỗ máy thảm hại của bạn sẽ lại sập, và bạn sẽ lại gọi cho tôi. Hốt hoảng. Thêm một lần đau.

Và cái vòng tròn luẩn quẩn ấy sẽ lại lặp lại.

Làm một chuyên gia máy tính trong gia đình cũng giống như làm bác sĩ trong nhà vậy, trừ khi bạn là bác sĩ phẫu thuật. Mọi người sẽ mong muốn bạn chăm sóc họ thường xuyên, đột xuất và phải thật sự chu đáo VÀ đồng thời chi trả tiền phí phẫu thuật, tiền thuốc, tiền phòng và mọi người vẫn sẽ thường xuyên không nghe theo những lời khuyên y tế của tôi.

Tôi sẽ làm tất cả những việc này, hoàn toàn miễn phí, vì sau đó bạn sẽ rất biết ơn.

Tôi làm mọi việc miễn phí vì tôi rất yêu bạn.

Tôi chỉ mong rằng thi thoảng bạn không dốt máy tính vãi cả đái ra như vậy.

Trả lời bởi: John Byrd, CEO tại Gigantic Software; Giám đốc tại Sega; Quản lý cao cấp tại Electronic Arts; Harvard khóa 91
Link: quora. com/Why-do-computer-science-people-get-annoyed-when-someone-asks-Can-you-fix-my-computer/answer/John-Byrd-2
Nhóm dịch: QuoraVN

Teplice

Thành viên BQT
Nói chung nghề kỹ thuật cái gì cũng đến tay, bèo lắm.

MinhTri1911

Gà con
cơ bản là mình chỉ là người phát triển phần mềm chứ méo phải chuyên đi cài win hay sửa phần cứng. vậy hoi

amonk

Gà con
Thà là sửa lấy tiền, còn sửa free, đã mắc công mà lỡ trục trặc gì lại bị đổ oan, đánh giá trình độ này nọ.

Đâu phải cứ IT là giỏi sửa máy tính, mà giỏi sửa máy tính cũng không thể 100% cứ sửa 1 lần là được, mà còn bị hối nữa.

Yuushou

Búa Gỗ Đôi
thằng bạn t cũng thế, hay nhờ sửa, dạy mãi cũng éo thông, ko chịu học hỏi mà sửa máy tính thế rồit nhồi vào não nó là ổ C chỉ để cài win và phần mềm, ko chữa dữ liệu, cứ mỗi lẫn hỏng, ko phải tìm, cứ thể dịnh dạng cài lại win, còn phần cứng t bó tay, mang ra tiệm sửa, ít tiền thì sửa xài tạm, còn nhiều tiền thì mua con khác theo tiêu chí "ít tiền đòi ít của thơm".

loveyou2

Búa Gỗ Đôi
thằng bạn t cũng thế, hay nhờ sửa, dạy mãi cũng éo thông, ko chịu học hỏi mà sửa máy tính thế rồit nhồi vào não nó là ổ C chỉ để cài win và phần mềm, ko chữa dữ liệu, cứ mỗi lẫn hỏng, ko phải tìm, cứ thể dịnh dạng cài lại win, còn phần cứng t bó tay, mang ra tiệm sửa, ít tiền thì sửa xài tạm, còn nhiều tiền thì mua con khác theo tiêu chí "ít tiền đòi ít của thơm".
giống minh. C chỉ cài HĐH còn lại là tài liệu :)

hồi mk ms dùng máy tính toàn bỏ hết vào ổ C, đến lúc nó dở chứng thì bay hết cmn luôn っ °Д °っ chừa từ đó cái gì quan trọng backup hết lên cloud ◑﹏◐

baongocdc

Rìu Vàng
Tôi học QUẢN TRỊ MẠNG và...
Bạn học máy tính à - OK! - Cài giùm mình cái máy tính - OK!
Bạn học máy tính à - OK! - Xem giùm mình cái phần mềm - OK! Chơi
Bạn học máy tính à - OK! - Sao máy mình nóng quá - OK! Chơi luôn
Bạn học máy tính à - OK! - Ráp giùm mình cái máy nhé - OK!!! bạn bè mà
Bạn học máy tính à - OK! - Sửa giùm cái máy giặt với - Are you sure???o_O

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Dc nhờ sửa ống nước chưa bác ? Đi sửa có gặp may mắn lần nào chưa ?

daipotter

Búa Đá
{brick} Chào bác, em cũng đang học quản trị mạng đây ạ. Mà thật ra em thấy cứ học cái gì liên quan đến máy tính là sẽ được mặc định gọi đi sửa tất cả những đồ điện tử ở khắp xóm, kể cả cái ăng ten tv hỏng {too_sad}

Dragonfly2000

Búa Gỗ
Tùy tình hình! Vui thì mình backup lại dữ liệu, diệt virus các thứ...
Còn buồn thì xác định dùng tuyệt chiêu cuối cài lại win báo mất hết đỡ nhọc. Giá Free thì nó thế chứ đem ra tiệm thì nó vừa mất dữ liệu vừa bung bản ghost tào lao nào đó 3 bữa lại lỗi win mà lại tốn 200k