Hướng dẫn  Tạo Link rút gọn với 0đ

statistics
Có bao giờ bạn tự nghĩ sẽ tạo một trang web cho phép rút gọn link của riêng bạn chưa? Và bạn không biết code? Bạn không có hosting? Bạn không thể setup một trang web rút gọn theo ý của bạn?

Có muôn vàn lý do để bạn muốn tạo một trang web. Nhưng với mình, tạo một trang web rút gọn có khá nhiều lợi ích:
  • Giới thiệu domain của bạn.
  • Tạo nên sự chuyên nghiệp trong mắt người khác.
  • Tự do đặt dẫn link mong muốn và dễ nhớ.
Chuẩn bị:
Bạn cần chuẩn bị một số thứ đơn giản để bắt đầu thực hiện:
  • Domain ( nếu bạn muốn hoặc sử dụng domain của google )
  • Tài khoản Google – vì chúng ta thực hiện ở Firebase.
Hướng dẫn:

Các bạn vào Firebase Console và tạo một project.

Các bạn tiến hành đặt tên cho Project đó.

Tiếp tục lick Countinue. Khi đến bước này các bạn bất kì quốc gia nào cũng được. Tick hết tất cả các ô. Và chọn Create project.

Tiếp tục nhấp vào Countinue => Develop => Hosting => Get Strated.

Tiếp tục, các bạn nhấp Next liên tục đến step 3 click vào Continue Console

Vào Project Overview và kéo xuống cuối cùng chọn See all Firebase futures

Lướt xuống một tý tại phần Grow, các bạn chọn Dynamic Links => Get Started.

Tại đây các bạn gõ subdomain bạn muốn, ở đây mình chọn itlvd.page.link. Ngoài ra, các bạn cũng có thể chọn domain riêng của các bạn nhé. Và tất nhiên các bạn cần phải verify nó bằng record TXT, A. Tiếp theo, bấm Continue.

Vậy là xong, các bạn đã hoàn tất việc setup. Còn lại là cách tạo link thôi.

Nó sẽ chuyển tới trang Dynamic Links. Các bạn làm theo thứ tự:
New Dynamic Link => Chỉnh phần đường dẫn link => Next.

Tiếp theo, nhập link bạn muốn rút gọn và đặt tên cho dễ nhớ để sau này tìm lại.

Nhấp Next hai lần nữa, rồi bấm Create là hoàn thành.

Sau này, các bạn muốn truy cập lại trang tạo link thì các bạn vào Grow => Dynamic Links. Hoặc bookmark lại trang.

dongle905​

Trả lời

statistics

Moderator
Thành viên BQT
Có gì hay ho hơn bit.ly?
dùng domain của riêng bạn.
DẠ cho em hỏi cái này dùng để làm gì nhỉ, có kiếm tiền được không ạ hay chỉ để cho link gọn hơn.
không có quảng cáo đâu bạn, chỉ cho gọn hơn và domain riêng thì đẹp hơn thôi. Còn muốn quảng cáo thì bạn phải mua code, tầm 30$ trở lên. Mình không nhớ rõ.

crisss

Coordinator
Thành viên BQT
firebase khá hay đó bác, 1 server free online, tuy nhiên nếu lượng dùng nhiều quá sẽ bị chặn không lấy được data trong 7h hay 24h gì đó :v

Mtdev

Junior Moderator
Tạo Link rút gọn với 0đ
cái nào giờ rút gọn link nó chả free bác có cài còn được thêm tiền :))) làm cái này cũng ngon nhưng mà em khoái bit.ly thêm domain mình vào free cũng khá là ok rồi :)

statistics

Moderator
Thành viên BQT
Tạo Link rút gọn với 0đ
cái nào giờ rút gọn link nó chả free bác có cài còn được thêm tiền :))) làm cái này cũng ngon nhưng mà em khoái bit.ly thêm domain mình vào free cũng khá là ok rồi :)
sao mình thấy là custom domain thì nó báo phải nâng cấp gói mà nhỉ, đâu được thêm free đâu bác.

KingOfKings

Búa Gỗ Đôi
Có ai biết đổi tên cho tinyurl ko mọi người , phải có phí hay sao , cái đuôi đổi theo ý mình thì làm sao