Hướng dẫn - Tạo, Chia, Gộp ổ đĩa trên Windows không cần phần mềm | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn Tạo, Chia, Gộp ổ đĩa trên Windows không cần phần mềm

LL Stylish

Chờ ngày mai tới...
Xin chào các bạn, trong thành phần của một chiếc máy tính, ngoài thành phần quan trọng như Chip Xử Lý (Central Processing Unit-CPU ), Bộ Nhớ Truy Cập ngẫu nhiễn ( Random Acess Memory - RAM ) hay bo mạch chủ ( MotherBoard - Mainboard ) thì ổ cứng ( Hard Disk Drive - HDD or Solid State Drive - SSD ) là một thành phần quan trọng không kém. Nếu như RAM là bộ nhớ tạm thời thì ổ cứng chính là nơi lưu trữ mọi dữ liệu của chúng ta : Hệ điều hành, game, ảnh, chương trình, video,... Và bài viết này mình sẽ hướng dẫn các bạn cách tạo, gộp, chia ổ cứng bằng công cụ Disk Managements, giúp các bạn có thể tạo, chia, gộp ổ cứng một cách hợp lý mà không cần dùng đến các phần mềm bên thứ ba.

Hướng dẫn chia ổ cứng trực tiếp trên Windows không cần phần mềm:

Đầu tiên để mở công cụ Disk Management, ta có thể dùng cách thứ nhất đó là dùng lệnh diskmgmt.msc . Các bạn gõ tổ hợp phím Windows + R trên bàn phím để mở hộp thoại Run .

aid696973-v4-728px-Open-the-Command-Prompt-in-Windows-Step-4-Version-5.jpg

Tại cửa sổ hộp thoại Run nhập lệnh diskmgmt.msc rồi ấn Enter là chúng ta có thể mở được công cụ Disk Managements.

Hoặc các bạn có thể sử dụng cách thứ 2 này, sẽ lâu hơn một chút. Đầu tiên click chuột phải lên This PC ( My Computer trên Windows 7 ) rồi chọn Manage

Ở cửa sổ Computer Managements, chọn Disk Managements là có thế mở được công cụ quản lý ổ đĩa rồi {boss}
Tại đây bạn có thể nhìn thấy các ổ đĩa có trong máy tính, từ HDD, SSD, cho đến USB, DVD,v.v... Như các bạn thấy thì ở đây mình có một ổ HDD 290GB đã chia thành 5 phân vùng, có 3 phân vùng được sử dụng, 2 phân vùng màu đen là phân vùng trống. Bây giờ mình sẽ hướng dẫn các bạn thực hiện chia, gộp và tạo phân vùng nhé ! {big_smile}{big_smile}{big_smile}

Đầu tiên là chia ổ đĩa nhỉ, click chuột phải lên phân vùng cần chia => Shrink Volume .

Tại đây, ô (1) sẽ là dung lượng của phân vùng đó, ô (2) sẽ là dung lượng mà các bạn có thể chia ra được, các bạn hãy nhập dung lượng ổ đĩa cần chia ra vào ô thứ (3), ô thứ (4) sẽ là dung lượng còn lại sau khi ổ đĩa đó được chia ra. Các bạn lưu ý, trong Windows 1GB = 1024MB not 1000MB, vậy nên khi mình muốn chia 40GB thì sẽ nhập vào ô thứ (3) là 40 X 1024 = 40960MB . Các bạn cứ dựa theo công thức : Số GB muốn chia X 1024 để tính đúng dung lượng ổ đĩa cần chia nhé ! Cuối cùng ấn Shrink! để chia.

Chia xong các bạn sẽ được một phân vùng Free Space như hình. Phân vùng có dung lượng là 40G, đúng như mình chia lúc nãy rồi nhé.

Bây giờ chúng ta sẽ gộp nó lại. Các bạn click chuột phải lên phân vùng cần gộp lại => Extend Volume .

Gộp thì đơn giản hơn, các bạn cứ Next liên tục là được rồi. {burn_joss_stick}{burn_joss_stick} Phân vùng nào có thể gộp lại được nó sẽ sáng lên chữ Extend Volume còn không thì nó sẽ đen như Add Mirror như hình trên vậy đó

Như các bạn có thể thấy, mình vừa gộp cái phân vùng 58GB với phân vùng 40GB nên mình có phân vùng 98GB ( D: )như hình dưới . Mấy cái này đơn giản lắm các bạn à {boss}{boss}{boss}

Vâng và phần cuối cùng đó chính là tạo phân vùng hay tạo ổ đĩa mới ( E:, F:,v.v... ) {byebye}{byebye} .
Các bạn click lên phân vùng cần tạo ổ đĩa mới ( thường là Free Space hoặc Unlocated ) và chọn New Simple Volume...

Các bạn hãy cứ ấn Next liên tục cho đến bước này. Tại đây các bạn có thể gán kí tự ( G:, V:, F:,v.v... ), không thì để nguyên rồi ấn Next tiếp.

Tại đây các bạn có thể tùy chọn format ổ đĩa hay không, mình khuyên các bạn nên format nhé. Phần File System các bạn cứ để nguyên là NTFS exFat không thông dụng như NTFS trên Windows. Bạn có thể đặt tên ổ đĩa hiển thị cho ổ đĩa tại Volume Label. Phần Enable file and folder compression, tức là bật nén file và thư mục để tiết kiệm dung lượng cho ổ đĩa, các bạn có thể bật hoặc không cũng được. Cuối cùng ấn Next để qua bước kế .

Kiểm tra lại thông tin nếu cần và ấn Finish để hoàn thành tạo ổ đĩa mới.

Kết quả ta được như hình dưới. {confident}{confident}{confident}

Lời kết
Vâng, như vậy là mình mỏi tay quá =)). Đùa thôi {brick}{brick}{brick}, mình vừa hướng dẫn chi tiết cho các bạn cách để tạo, gộp, chia ổ đĩa trên Windows mà không sử dụng bất kì phần mềm bên thứ ba nào. Hy vọng với bài viết có phần hơi dài này có thể giúp nhiều bạn mới sử dụng máy tính có thể tự thao tác với ổ đĩa mà không cần nhờ đến sự trợ giúp của người khác, giúp bạn có thể chủ động hơn trong sử dụng. Và cuối cùng, tất nhiên rồi{smile}{smile} !

{beauty}! Chúc các bạn thành công ! {feel_good}

Sửa lần cuối:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Cái quản lý ĐĨA của windows là 1 loại củ chuối đáng vất sọt rác .
Cái nào đáng trân trọng đáng dùng thì nên sử dụng . Cái gì củ chuối thì vất nó đi dùng của các hảng khác .
Ko muốn cài đặt rườm rà tì dùng portable , hàng tá cái đáng để dùng share đầy trên internet , dot com chia sẻ bài của ông locb rất đáng để ý

LL Stylish

Chờ ngày mai tới...
Cái quản lý ĐĨA của windows là 1 loại củ chuối đáng vất sọt rác .
Cái nào đáng trân trọng đáng dùng thì nên sử dụng . Cái gì củ chuối thì vất nó đi dùng của các hảng khác .
Ko muốn cài đặt rườm rà tì dùng portable , hàng tá cái đáng để dùng share đầy trên internet , dot com chia sẻ bài của ông locb rất đáng để ý
cảm ơn bác đã góp ý, e sẽ rút kinh nghiệm lần sau {surrender}

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Công nhận cái này củ chuối thật, nhưng mà khi cần gấp thì mình thấy nó vẫn nhanh hơn phần mềm. {big_smile}
Cái tut của bạn làm công phu lắm , nhưng nói về nhanh thì có phần chưa đúng
Với thằng disk mangement khi chia 1 ổ nó cho tối đa = 1/2 dung lượng hiện có của ổ đó mà thôi .
Ví như ổ mới 1TB ổ C cài win xong ,muốn cắt nhỏ phải thao tác chia nhiều lần
Vì các loại soft chuyên part + hdd portable (di động) dùng mọi lúc mọi nơi. Chỉ cần cho nó vào 1 usb thì dùng nơi nào chả được
Điển hình là aomei partition assistant portable dung lượng chưa quá 10MB , chia gộp conver tất thảy đều nhanh an toàn .
Nhưng thủ thuật cũng là 1 cách thêm kiến thức , chứ thật ra disk management là loại củ chuối thật sự đúng nghĩa ko sai ,từ lúc win7 xuất hiện thì nó đi kèm đến nay là win10 rồi sau này lần hồi đến win thứ mười mấy đi nữa ko biết MS có cải tiến thêm ko thì chưa biết

LL Stylish

Chờ ngày mai tới...
Cái tut của bạn làm công phu lắm , nhưng nói về nhanh thì có phần chưa đúng
Với thằng disk mangement khi chia 1 ổ nó cho tối đa = 1/2 dung lượng hiện có của ổ đó mà thôi .
Ví như ổ mới 1TB ổ C cài win xong ,muốn cắt nhỏ phải thao tác chia nhiều lần
Vì các loại soft chuyên part + hdd portable (di động) dùng mọi lúc mọi nơi. Chỉ cần cho nó vào 1 usb thì dùng nơi nào chả được
Điển hình là aomei partition assistant portable dung lượng chưa quá 10MB , chia gộp conver tất thảy đều nhanh an toàn .
Nhưng thủ thuật cũng là 1 cách thêm kiến thức , chứ thật ra disk management là loại củ chuối thật sự đúng nghĩa ko sai ,từ lúc win7 xuất hiện thì nó đi kèm đến nay là win10 rồi sau này lần hồi đến win thứ mười mấy đi nữa ko biết MS có cải tiến thêm ko thì chưa biết
Một phần do thói quen nên e vẫn thường sài cái này. Khi nào cần convert hay gì đó mới dùng phần mềm. Mà e cũng đang định viết bài về AOMEI mà hôm nay mất điện{ah}{ah}{ah}{ah}

malemkhoang

Rìu Chiến
Tiêu đề của bài viết theo tôi là chưa "chọc vào Hào Môn". Nên là: "Tạo, Chia, Gộp ổ đĩa bằng công cụ của Windows" thì phù hợp hơn.

Tín đồ giáo phái MAI thường không ưa gì việc sử dụng Disk Management, mặc dù nó là bảo bối ruột của họ.
Tuy nhiên, phần tinh túy của nó là việc tạo và quản lý đĩa ảo VHD (từ Win7). Nhưng vì không ưa nó nên cũng ít ai biết cái tinh túy ấy.

Chủ thớt đã có công tu luyện môn này thâm hậu thì nên luyện nốt cái công phu cuối cùng này đi nha.

LL Stylish

Chờ ngày mai tới...
Tiêu đề của bài viết theo tôi là chưa "chọc vào Hào Môn". Nên là: "Tạo, Chia, Gộp ổ đĩa bằng công cụ của Windows" thì phù hợp hơn.

Tín đồ giáo phái MAI thường không ưa gì việc sử dụng Disk Management, mặc dù nó là bảo bối ruột của họ.
Tuy nhiên, phần tinh túy của nó là việc tạo và quản lý đĩa ảo VHD (từ Win7). Nhưng vì không ưa nó nên cũng ít ai biết cái tinh túy ấy.

Chủ thớt đã có công tu luyện môn này thâm hậu thì nên luyện nốt cái công phu cuối cùng này đi nha.
Đa tạ tiền bối đã chỉ dạy, {adore}{adore}{adore}

Hinun97

Ở đâu khó có Hinun
Thành viên BQT
Kinh nghiệm sử dụng windows hơn 15 năm nay (từ thời Win 98 - Win 10) thì tốt nhất chia làm 2 ổ. 1 ổ là cài win và 1 ổ data (đối với các bạn thích chia để lưu data)
Còn cá nhân mình, mình để 1 ổ duy nhất. Vì khi đó sẽ tối ưu tốc độ truy xuất dữ liệu nhất.

mu.no.1

Gà con
Hỏi các bạn chút: bài toán đặt ra máy có 3 ổ cứng Ổ C cài windows đang bị full, Ổ D chứa dữ liệu cũng gần full, Ổ E trống.
Bây giờ muốn chia bớt ổ E vào ổ C thì cách trên thực hiện được không? Và nên dùng cách nào chia hợp lý nhất. (Dữ liệu các ổ vẫn giữ nguyên nhé)

vuabongda2025

Búa Gỗ
hơi gà dùng cách này : dùng eassus partition tool - tên ngắn là epm

sau đó gộp ổ E vào D - restart rồi tách ổ D gộp vào ổ C {ah}

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Hỏi các bạn chút: bài toán đặt ra máy có 3 ổ cứng Ổ C cài windows đang bị full, Ổ D chứa dữ liệu cũng gần full, Ổ E trống.
Bây giờ muốn chia bớt ổ E vào ổ C thì cách trên thực hiện được không? Và nên dùng cách nào chia hợp lý nhất. (Dữ liệu các ổ vẫn giữ nguyên nhé)
VÍ DỤ : Mỗi 1 cái ổ cứng là 1 cái nhà .
Trong 1 cái nhà chia bao nhiêu phòng thì kêu thợ hồ nó đập vách rồi xây vách mới , như vậy sẽ có 1 phòng nhỏ và 1 phòng lớn theo ý , còn muốn gộp 2 phòng cho rộng thì đập vách ngăn xong khỏi cần chia :D.

Cái nhà thứ 2 và thứ 3 , theo bác nghĩ có thể cắt nhỏ phòng của nhà thứ 2 , phần cắt đó đem sang nhà thứ 3 được ko

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
được, dùng minitool partition manager bản free
ví dụ bạn muốn cắt thêm cho C 20gb và D 40gb, đầu tiên bạn thu nhỏ E bớt 60gb, set điểm kết thúc của E là cuối ổ đĩa, vậy là dư ra 60gb khoảng giữa D và E
Tăng thêm cho D 40gb, thực thi, xong lại set điểm kết thúc của D là điểm đầu của E, chọn giữ nguyên dữ liệu, phần mềm sẽ tự sao chép và di chuyển, lúc này khoảng 20gb dư kia sẽ di chuyển từ khoảng giữa D và E thành khoảng giữa C và D
Tăng thêm cho C 20gb đó, kết thúc, xong
làm trực tiếp trong win được, chỉ yêu cầu khi đó máy tắt hết mấy cái ứng dụng nặng, để mở nhạc hay phim trong lúc chờ đợi, với ổ cứng tốc độ cao thì làm mất tầm 5 phút, còn chậm có khi vài chục phút, nhưng ko mất dữ liệu và làm được
à mà khoan, ổ cứng hay là phân vùng? 1 ổ cứng 3 phân vùng hay là 3 ổ cứng riêng lẻ?
nếu 1 ổ cứng 3 phân vùng thì làm được, còn nếu 3 ổ cứng riêng lẻ thì thua, chả được đâu

mu.no.1

Gà con
được, dùng minitool partition manager bản free
ví dụ bạn muốn cắt thêm cho C 20gb và D 40gb, đầu tiên bạn thu nhỏ E bớt 60gb, set điểm kết thúc của E là cuối ổ đĩa, vậy là dư ra 60gb khoảng giữa D và E
Tăng thêm cho D 40gb, thực thi, xong lại set điểm kết thúc của D là điểm đầu của E, chọn giữ nguyên dữ liệu, phần mềm sẽ tự sao chép và di chuyển, lúc này khoảng 20gb dư kia sẽ di chuyển từ khoảng giữa D và E thành khoảng giữa C và D
Tăng thêm cho C 20gb đó, kết thúc, xong
làm trực tiếp trong win được, chỉ yêu cầu khi đó máy tắt hết mấy cái ứng dụng nặng, để mở nhạc hay phim trong lúc chờ đợi, với ổ cứng tốc độ cao thì làm mất tầm 5 phút, còn chậm có khi vài chục phút, nhưng ko mất dữ liệu và làm được
à mà khoan, ổ cứng hay là phân vùng? 1 ổ cứng 3 phân vùng hay là 3 ổ cứng riêng lẻ?
nếu 1 ổ cứng 3 phân vùng thì làm được, còn nếu 3 ổ cứng riêng lẻ thì thua, chả được đâu
1 ổ cứng 3 phân vùng chứ ai đưa trường hợp 3 ổ cứng. Nếu như chia như vậy cách của bạn cũng là phù hợp nhưng mình sẽ làm thế này.
Chia bớt E ra 60Gb, sau đó gộp cả vào D và sau đó chia D ra 20G cho C và C thêm 20Gb đó là xong. 4 lần cả chia và Extend