Hỏi/ Thắc mắc - Tại sao tốc độ download và upload thực tế thấp hơn nhiều test trên speedtest.net | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Tại sao tốc độ download và upload thực tế thấp hơn nhiều test trên speedtest.net

QuyenBanhBeo

Búa Gỗ Đôi
ui, đấy là điều em thắc mắc bấy lâu nay về cách tính tốc độ, Hóa ra vậy, mạng đo bằng https://www.speedtest.net/ nếu download = 32 thì tốc độ thực idm = 32/8=4mb/s , chuẩn luôn rồi ạ, thế mà trước giờ không nghĩ ra, đa tạ bác đã khai sáng cho đầu óc mu muội của em :)

That right!

Day moi la cau tra loi dung con may bac o tren hau nhu lac de.

Minh moi cai lai may chua cai unikey do may cua cong ty nuoc ngoai may ban thong cam giup minh!

lamthuyva87

Gà con
À mà như hình vừa up vừa down thì băng thông cũng tầm 1.19 + 1.26 ~ 3MB/s rồi còn gì.
trước mình dùng vnpt cũng phát điên và được trả lời như thế này...
-censor- lúc trước đâu có bị...giờ dùng FPT cũng riêng nhé...kể cả dow-up cùng lúc ..2 cái riêng rẽ

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
tức là việc download và up mỗi cái 4-5mb/s là bình thường, không phải tổng download+up=4mb. Việc download không ảnh hưởng tới up.
rối quá, giờ mình hỏi 1 câu thế này, mạng nhà bạn băng thông bao nhiêu?

Mà thôi, vấn đề giải quyết xong rồi nên không bàn nữa.

killerpower

Rìu Sắt Đôi
bóp băng thông và nhà mạng chơi chiêu là có chắc. lần nào đo upload cũng nhanh hơn down kể cả ping cao hay thấp

Yuushou

Búa Gỗ Đôi
bọn nhà mạng vẫn thường xuyên bóp băng thông mà, chẳng ích được j đâu,một thời gian lại về vị trí cũ thôi

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
update: vấn đề được xử lý rồi các bác ạ, do nhà mạng, mình vừa alo bên kĩ thuật, họ reset lại mạng tổng từ chỗ họ cho mình , 5 Phút sau check thì tải nhanh vl luôn, hơn trước:

up lên Google Drive:

Cảm ơn mọi người đã quan tâm giúp đỡ.

-------------------------------------------

Sau này bác nào sử dụng mạng vnpt cần hỗ trợ thì gọi:

số điện thoại hỗ trợ kĩ thuật vnpt Hà Nội 024800126, nhánh 1
http://fiber.vnpt.vn/tuvan-hotro.html

Cũng chưa chắc do kỹ thuật đâu, tụi nhà mạng thường có chiêu là sẽ bóp ngầm băng thông của khách hàng, trừ khi khách hàng phát hiện gọi lên tổng đài hoặc ra dịch vụ kiểm tra thì nó sẽ im im nói là do lỗi kỹ thuật để lấy vững niềm tin khách hàng thôi. Đó là cách biến tấu dung lượng đó bạn à.

crystalnoluv

Gà con
phòng trọ mình test mạng trung bình lúc nào cũng lên gần 40mb, nhưng khi chơi game thì mạng cứ kiểu chập chờn không chơi được, bảo trì thay modum mới, thay dây vẫn bị, các bác có cách nào khắc phục được không ạ.
mình sử dụng mạng viettel, ở thủ đức, tp.hcm.
mình nghi là do viettel bóp băng thông.

leebof

Gà con
phòng trọ mình test mạng trung bình lúc nào cũng lên gần 40mb, nhưng khi chơi game thì mạng cứ kiểu chập chờn không chơi được, bảo trì thay modum mới, thay dây vẫn bị, các bác có cách nào khắc phục được không ạ.
mình sử dụng mạng viettel, ở thủ đức, tp.hcm.
mình nghi là do viettel bóp băng thông.
cắm dây thay vì dùng wifi =)))) Nếu cắm dây vẫn bị thì có lão nào trong dãy trọ đang làm cái loz gì rồi =))))

chuixoixa

Rìu Bạc
Đâu có gì lạ đâu. Mbps (Megabit per second) không phải là MB/s (Megabyte per second)
Vô đây convert nè:

Chiêu trò quảng cáo này thấy nhan nhản mà.
Ví dụ bạn nghe Giá chỉ từ 100k => bạn tưởng giá cao lắm chỉ 100k, bạn bỏ qua cái "chỉ từ" = "thấp nhất là"

Bạn lật hợp đồng ra xem mình gói bao nhiêu, convert thử, speedtest thử, thấp thì call chửi (như bạn đã làm) Viettel thì rất ok, tùy khu vực và hạ tầng mạng :)