Hỏi/ Thắc mắc - Tại sao không thể cài được Windows 10 Pro? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Tại sao không thể cài được Windows 10 Pro?

Sáng dậy đọc thấy có thêm 45 người Đà Nẵng nhiễm Covid 19 là thêm rụng rời. Tình hình này xác định là khả năng cao bị cho làm việc ở nhà tiếp nên sáng nay tranh thủ cài lại Win 10 Pro cho cái máy laptop HP. Mình dùng bản en_windows_10_consumer_editions_version_2004_x64_dvd_8d28c5d7.iso cài từ USB vậy mà cài xong coi lại thì là Win 10 Home mới cay. Cài tới lui 3 lần luôn mà cũng vậy. Mình giựt xuống cài bản en_windows_10_consumer_editions_version_1909_updated_april_2020_x64_dvd_aa12b363.iso cũng chỉ là Win 10 Home. Trong quá trình cài mình cẩn thận đi từng bước xem nó có hỏi phiên bản Home hay Pro mà ko thấy hỏi gì hết. Hay có lẽ là vì bản cũ theo máy là Home nên giờ dù có thay ổ cứng cài lại nó vẫn nhớ và ko cho lên bản Pro? Vô lý quá!
Vậy bạn nào biết cách khắc phục xin vui lòng chỉ giáo với.
Cảm ơn nhiều.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Rất nhiều bài viết nói về cài winpro cho máy BQ home . Do bạn ko theo dõi thôi .
Giờ tải lại bản khác , bản doanh nghiệp ko có bản home . or tải bản nào mà ko có home edition là được
Ví như bản này

dungltcd

Lạt Ma
rất đơn giản bạn Mount ISO consumer 2004 vào ổ ảo, ví dụ ổ ảo là F:
sau đó copy lệnh này vào CMD(admin) là ta có install.wim chỉ có duy nhất bản Professional nằm ở ổ D:

Mã:
Dism /Export-Image /SourceImageFile:F:\sources\install.wim /SourceIndex:6 /DestinationImageFile:D:\install.wim /Compress:max /checkintegrity

Bây giờ copy file Install.wim ở ổ D: thay thế file Install.wim gốc trong bộ cài ở thư mục Sources của file ISO hoặc USB chứa bộ cài Win 10 .

Một cách khác là dùng notepad tạo file PID.txt với nội dung như sau.
Mã:
[PID]
Value=VK7JG-NPHTM-C97JM-9MPGT-3V66T

sau đó copy PID.txt này vào thư mục Sources của bộ cài hoặc file ISO là được.

Cám ơn tất cả các bạn đã vào nhiệt tình trả lời. Để mình kiếm key up lên Pro coi có được ko trước. Nếu ko được thì mình sẽ tải và cài lại bản ko có Home. Vì máy dùng gia đình mình ko thích cài bản doanh nghiệp (business). Đối đế quá sẽ xài cách của bạn dungltcd.
Nhân tiện nếu bạn nào đang có key Pro vui lòng PM cho mình được ko ạ?
Một lần nữa xin cám ơn mọi người.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Cám ơn tất cả các bạn đã vào nhiệt tình trả lời. Để mình kiếm key up lên Pro coi có được ko trước. Nếu ko được thì mình sẽ tải và cài lại bản ko có Home. Vì máy dùng gia đình mình ko thích cài bản doanh nghiệp (business). Đối đế quá sẽ xài cách của bạn dungltcd.
thử cái này = lênh CMD is admin

View hidden content is available for registered users!

Bản doanh nghiệp cũng ko khác gì bản bán lẽ , chẳng qua là win nó ko có home edition khi cài mà thôi mà thôi

thử cái này = lênh CMD is admin

No quote
Bản doanh nghiệp cũng ko khác gì bản bán lẽ , chẳng qua là win nó ko có home edition khi cài mà thôi mà thôi
Cám ơn bạn. Đã chạy lệnh CMD dưới quyền admin tưởng được nhưng cuối cùng lại bị lỗi như vầy. :(
Sao kỳ này khó khăn dữ vậy ko biết.

Phi Long Phong Van

Vạn Lý Truy Phong Vạn Lý Sầu...! Xin Vĩnh Biệt Anh
Thành viên BQT
Bạn dùng cách của bác dungltcd chỉ ở trên hay cách này https://vn-z.vn/threads/huong-dan-t...duoc-phien-ban-theo-y-muon.24225/#post-381090 cũng được nè bạn

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cám ơn bạn. Đã chạy lệnh CMD dưới quyền admin tưởng được nhưng cuối cùng lại bị lỗi như vầy. :(
Sao kỳ này khó khăn dữ vậy ko biết.

Xem phần đính kèm 16321

Bạn vào chổ đóng khung như hình, bạn chụp cái hình gửi lên đây cho các bạn cùng tham khảo nha bạn:

sau đó copy lệnh này vào CMD(admin) là ta có install.wim chỉ có duy nhất bản Professional nằm ở ổ D:

Mã:
Dism /Export-Image /SourceImageFile:F:\sources\install.wim /SourceIndex:6 /DestinationImageFile:D:\install.wim /Compress:max /checkintegrity

Bây giờ copy file Install.wim ở ổ D: thay thế file Install.wim gốc trong bộ cài ở thư mục Sources của file ISO hoặc USB chứa bộ cài Win 10 .

Mã:
[PID]

Báo với các bạn là cuối cùng mình cũng đã cài ra được Win 10 Pro. Biết vậy ngay từ đầu mình làm theo cách này thì chắc có lẽ đỡ lằng nhằng biết mấy. Thật ra mà nói mình 'chơi' luôn 3 cách cùng lúc. Đó là tạo một file "ei.cfg" cũng bỏ vào trong thư mục Sources của bộ cài. Kế là tạo file Install.wim ở ổ D rồi chép đè file cùng tên trong Sources. Cuối cùng là dùng notepad tạo file PID.txt với key tạm Win 10 xong save vào Sources. Và có lẽ giống như bạn dungltcd đã nói, ưu tiên của Win là nó đọc file PID.txt trước, rồi mới đến ei.cfg. Và nhất là giờ chỉ còn bộ Install.wim của Win 10 Pro nên dù trong Bios đang có key Home được embeded, nó vẫn phải cài vào máy bản Pro.
Giờ phần còn lại là vào mục giúp đỡ nhờ activate qua Teamview. Gì chứ vụ này mình gà mờ dữ luôn... :)
Mình viết ra hơi dài dòng chút cũng là để các bạn khác sau này nếu có gặp tình huống tương tự cứ thẳng tiến mà làm, đỡ phải tốn thời gian lắng quắng vọc vạch hỏi han làm mất thì giờ người khác.
Một lần nữa cám ơn mọi người vì đã bỏ công hướng dẫn, đặc biệt là bạn dungltcd nha.

Phi Long Phong Van

Thành viên BQT
Báo với các bạn là cuối cùng mình cũng đã cài ra được Win 10 Pro. Biết vậy ngay từ đầu mình làm theo cách này thì chắc có lẽ đỡ lằng nhằng biết mấy. Thật ra mà nói mình 'chơi' luôn 3 cách cùng lúc. Đó là tạo một file "ei.cfg" cũng bỏ vào trong thư mục Sources của bộ cài. Kế là tạo file Install.wim ở ổ D rồi chép đè file cùng tên trong Sources. Cuối cùng là dùng notepad tạo file PID.txt với key tạm Win 10 xong save vào Sources. Và có lẽ giống như bạn dungltcd đã nói, ưu tiên của Win là nó đọc file PID.txt trước, rồi mới đến ei.cfg. Và nhất là giờ chỉ còn bộ Install.wim của Win 10 Pro nên dù trong Bios đang có key Home được embeded, nó vẫn phải cài vào máy bản Pro.
Giờ phần còn lại là vào mục giúp đỡ nhờ activate qua Teamview. Gì chứ vụ này mình gà mờ dữ luôn... :)
Mình viết ra hơi dài dòng chút cũng là để các bạn khác sau này nếu có gặp tình huống tương tự cứ thẳng tiến mà làm, đỡ phải tốn thời gian lắng quắng vọc vạch hỏi han làm mất thì giờ người khác.
Một lần nữa cám ơn mọi người vì đã bỏ công hướng dẫn, đặc biệt là bạn dungltcd nha.
Hjhj chúc mừng bạn nhen ?

chau2018

Búa Gỗ Đôi
cái main đã lưu bản home nên cài chỉ là home thôi cài xong kiếm cái key pro vào store upgrade lên là lên pro rồi
nhớ đăng nhập acc microsoft vào để lưu key vào acc lỡ xoá wwin cài lại chỉ vào store upgrade lên thôi mà không cần kiếm key mới nữa

Phi Long Phong Van

Thành viên BQT
cái main đã lưu bản home nên cài chỉ là home thôi cài xong kiếm cái key pro vào store upgrade lên là lên pro rồi
nhớ đăng nhập acc microsoft vào để lưu key vào acc lỡ xoá wwin cài lại chỉ vào store upgrade lên thôi mà không cần kiếm key mới nữa
Bạn làm vậy thì mỗi khi cài lại win bạn phải tốn thêm 1 bước upgrade nữa, nếu bạn làm theo cách bác dungltcd chỉ ở trên thì chỉ tốn công 1 lần là cài win thôi là ok rồi tiện hơn chứ ?

tuonghn

Gà con
Anh em cho hỏi, có laptop dell khi mua có sẵn win 10 home singe giờ máy khởi động chậm, lag, mình muốn cài lại win với bản win trên thì có mất bản quyền không? cách cài có như cài bình thường ko ạ?

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Anh em cho hỏi, có laptop dell khi mua có sẵn win 10 home singe giờ máy khởi động chậm, lag, mình muốn cài lại win với bản win trên thì có mất bản quyền không? cách cài có như cài bình thường ko ạ?
Cài bằng cách nào cũng được , miễn là bạn biết . win home nó tự động cài đặt , chịu khó xem #1 là biết thôi

tuonghn

Gà con
tức là cứ cài như bình thường chọn bản win là được ạ? máy lúc mua hãng đã cài sẵn win rồi ạ?

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
tức là cứ cài như bình thường chọn bản win là được ạ? máy lúc mua hãng đã cài sẵn win rồi ạ?
Có khi nó tự chọn cài luôn mà ko cần đến bạn chọn bản , vì key nó dính vào máy nên khi cài nó thấy có key sẵn nên win tự chọn giúp bạn luôn

rushhour

Gà con

Mã:

Mã:
[PID]

Bác cho em thắc mắc tí. Sao em tạo file PID.txt rồi mà ko copy đc vào thư mục Sources của bộ cài đc ạ? Toàn báo "...not enough space.."