Tại sao các nước không thể tự in thêm tiền khi cần? Hệ thống tiền tệ trên thế giới hoạt động như thế nào vậy?

VNZ-ROAD
Hệ thống tiền tệ trên thế giới hoạt động như thế nào vậy?
Sao các nước không thể tự in thêm tiền khi cần? Cùng lắm thì giữ bí mật là được mà?

67705452_685963418540648_7648475961125502976_nd2e91b100b696e12.jpg

Cái này nhiều người không hiểu lắm nha. Đầu tiên ông phải bỏ khái niệm một tờ tiền là "có giá trị" đi, nó chả có giá trị gì đâu.

Mọi người chấp thuận việc sử dụng tờ đô la trong thương mại hàng hóa, vì họ nghĩ rằng những người khác cũng chấp thuận điều đó khi họ muốn tiêu tiền. Nên là, tờ đô la trở nên có ích vì mọi người tin rằng nó có ích (chính phủ cũng ủng hộ niềm tin này).

Giờ nói tới giá trị của một đồ vật nha. Tờ đô la thì chẳng có giá trị gì cả, nên chúng ta phải tự quyết định chi phí để mua một thứ gì đó thôi. Cái này liên quan trực tiếp tới việc có tổng cộng bao nhiêu tờ đô la tồn tại trên thế giới, và toàn bộ người bán hàng phải tính xem họ xứng đáng nhận được bao nhiêu phần trăm trong số đó. Số lượng tờ đô la tăng lên, và người bán sẽ đòi nhiều tiền hơn để bán món đồ.

Vậy nên, càng có nhiều tiền, thì mọi người càng muốn nhận được nhiều tiền khi buôn bán. Mà chỉ có tiền tăng lên thôi, số lượng của cải không thay đổi, nên lượng tiền cần bỏ ra để mua đồ lại càng nhiều hơn. Tức là tiền bị "mất giá".

Cái này gọi là "lạm phát" đó, có một số loại lạm phát là tự nhiên, số khác thì không. Đó là lý do 60 năm trước ông có thể đi xem phim chỉ với 0.10 đô, nhưng giờ phải mất tới 15 đô nè. Lạm phát tại các thời điểm khác nhau trong quá khứ (tính theo phần trăm) có lúc tăng có lúc giảm, nhưng tốt nhất là giữ nó ở mức tương đối nhỏ (kiểu 2 hay 3% thôi nhé). Lạm phát không bao giờ ở mức 0% bởi vì giữ được ở mức đó là rất khó, trong khi khoảng 2, 3% thì dễ so sánh hơn nhiều. Tuy nhiên, lạm phát vẫn có thể vượt khỏi tầm kiểm soát, nên đối với các quốc gia, giữ mức lạm phát ở tầm kiểm soát là điều cực kỳ quan trọng.

In tiền để giải quyết vấn đề nợ nần là một quyết định quá tồi tệ, kiểu đánh bài cược ấy. Ừ thì sẽ trả được hết nợ, nhưng việc này sẽ kéo cả quốc gia đi xuống, nên cơ hội thành công coi như bằng 0. Thực hiện in tiền để cứu đất nước khỏi bờ vực phá sản, rồi sẽ chẳng có gì cứu được đất nước khỏi bị hủy hoại. Nói chung giống kiểu ông đốt nhà chỉ để giết mấy con bọ trên giường í.

Trả lời

VNZ-ROAD

NEXTVNZ
Có nhiều bạn hỏi về tỷ giá, xin góp một câu trả lời nho nhỏ theo kinh nghiệm chinh chiến ở thị trường tài chính (ko phải theo sách vở nhé):

- Một đồng tiền có một sức mạnh riêng, và thể hiện bởi tỷ lệ lãi suất mà ngân hàng trung ương quy định. Bên cạnh đó, tỷ lệ lãi suất ảnh hưởng tới nhiều góc độ kinh tế. Ví dụ: lãi suất tăng, bank vay tiền khó hơn, giới đầu tư khó vay thêm tiền -> chứng khoán khó tăng mạnh

- Sức mạnh đồng tiền còn bị tác động với kinh tế của quốc gia đó. Ví dụ: Tham khảo tỷ giá Canadian/ USD và giá Dầu thô.

- Nhà nước hoàn toàn có thể in thêm lượng tiền tương ứng với tỷ lệ lạm phát tham chiếu. lạm phát càng cao, tiền càng được in ra nhiều, nhà nước càng có nhiều tiền cho vay và hoạt động kinh tế, có thể gían tiếp làm tăng chứng khoán của quốc gia đó.

hoặc, ?

Xeko888

Rìu Chiến Bạc Chấm
Cám ơn bác, công nhận mấy cái về kinh tế hơi rắc rối nhỉ :v
Kaka khi mình có tiền có quyền thì không có gì rắc rối cả bác ạ. Họ giao dịch những đồng tiền kia vì họ tin tưởng nền kinh tế của những nước đó vững mạnh, chả lo sụp đổ kinh tế dẫn đến đồng tiền mất giá.

HongHai

Rìu Chiến
tiền là vật ngang giá, in ra 1 đóng tiền mà đổi dc 1 con cá in chi! :p:p:p

vokimtri

Gà con
Có nhiều bạn hỏi về tỷ giá, xin góp một câu trả lời nho nhỏ theo kinh nghiệm chinh chiến ở thị trường tài chính (ko phải theo sách vở nhé):

- Một đồng tiền có một sức mạnh riêng, và thể hiện bởi tỷ lệ lãi suất mà ngân hàng trung ương quy định. Bên cạnh đó, tỷ lệ lãi suất ảnh hưởng tới nhiều góc độ kinh tế. Ví dụ: lãi suất tăng, bank vay tiền khó hơn, giới đầu tư khó vay thêm tiền -> chứng khoán khó tăng mạnh

- Sức mạnh đồng tiền còn bị tác động với kinh tế của quốc gia đó. Ví dụ: Tham khảo tỷ giá Canadian/ USD và giá Dầu thô.

- Nhà nước hoàn toàn có thể in thêm lượng tiền tương ứng với tỷ lệ lạm phát tham chiếu. lạm phát càng cao, tiền càng được in ra nhiều, nhà nước càng có nhiều tiền cho vay và hoạt động kinh tế, có thể gían tiếp làm tăng chứng khoán của quốc gia đó.

hoặc, ?
thành nước Zim thứ 2...:D

lehoang226

Búa Gỗ
Nếu in tiền (bí mật, vừa đủ) rồi mua của cải của nước khác đem về nước mình thì thế nào?

huynv92

Rìu Sắt
Nếu in tiền (bí mật, vừa đủ) rồi mua của cải của nước khác đem về nước mình thì thế nào?
Bạn in tiền xong rồi lấy tiền đó mua của cải, thì nguời ta lại lấy tiền của bạn mua của cải của mình thì sao

lehoang226

Búa Gỗ
Bạn in tiền xong rồi lấy tiền đó mua của cải, thì nguời ta lại lấy tiền của bạn mua của cải của mình thì sao
Nếu giờ nước khác cũng đang in tiền để mua của cải nước mình thì sao bác? Mình cũng đâu biết được.

strancongtu2

Búa Gỗ Đôi
Nếu giờ nước khác cũng đang in tiền để mua của cải nước mình thì sao bác? Mình cũng đâu biết được.
Phải quy đổi ra USD trước nha bác. Mà muốn đổi sang USD thì phải dùng hàng hóa mang đi đổi mước được, không nước nào đổi tiền mặt rồi cầm VNĐ cất kho đâu.