Hỏi/ Thắc mắc - System ăn nhiều cpu | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc System ăn nhiều cpu

Phong7k3

Gà con
E dùng win 10, thi thoảng vào taskmanager thấy system ăn tầm 13% cpu đồng thời speed cpu cũng bị đẩy gần max dù ko chạy gì. Những lúc chạy các thứ như edge mà khoảng 20 tab là system cũng bắt đầu ăn lên đến 20% cpu. Bác nào gặp tình trạng này hoặc biết cách thì giúp e với ạ!

Attachments

• Task Manager 4_20_2022 9_51_09 AM.png
    Task Manager 4_20_2022 9_51_09 AM.png
    77 KB · Lượt xem: 22,638
  • Task Manager 4_26_2022 12_21_16 AM.png
    Task Manager 4_26_2022 12_21_16 AM.png
    74.5 KB · Lượt xem: 93

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Nếu đang dùng Trình bảo vệ của windows thì bạn xem nó có cách ly 1 file nào đó ko? Nếu có thì xóa hẳn hoặc cho nó loại trừ để chạy .
Lỗi system cao 20% này thường là do WD nó đã chặn 1 ứng dụng hay 1 file nào đó , nếu tin tưởng thì hãy cho file vào danh sách trắng thử xem sao

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Nếu đang dùng Trình bảo vệ của windows thì bạn xem nó có cách ly 1 file nào đó ko? Nếu có thì xóa hẳn hoặc cho nó loại trừ để chạy .
Lỗi system cao 20% này thường là do WD nó đã chặn 1 ứng dụng hay 1 file nào đó , nếu tin tưởng thì hãy cho file vào danh sách trắng thử xem sao
Cháu dùng bản G cũng có bị tình trạng này nè Bác, nó ăn còn nhiều hơn của bạn trên luôn, 20-39% CPU.:)
E dùng win 10, thi thoảng vào taskmanager thấy system ăn tầm 13% cpu đồng thời speed cpu cũng bị đẩy gần max dù ko chạy gì. Những lúc chạy các thứ như edge mà khoảng 20 tab là system cũng bắt đầu ăn lên đến 20% cpu. Bác nào gặp tình trạng này hoặc biết cách thì giúp e với ạ!
Bạn làm theo Bác trên không hết thì cho systems restore về thời điểm vài ngày trước đó là sẽ ổn nha.

assasin13890

Búa Đá Đôi
Bổ sung bạn thêm 1 cái nữa cần test là xem keo tản nhiệt CPU có bị khô ko? Cái này cũng có thể ảnh hưởng nhé

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Rất nhiều cái để system ăn cpu , hầu hết các tiến trình mặc định của windows , muốn tìm phải open services xem services nào liên quan , nói mò ko biết dc đâu

LeVinh

Gà con
Bác thử tắt diệt viruss hoặc kiểm tra xem nó có đang update windows ko

HB1122

Búa Gỗ
Cpu nhiều con ngốn thi theo mặc định của phần mềm, bác vào từng cái service nên tắt bác -censor- hết đi xem có đỡ không,cũng có thể tắt thử quét virus vs xem đang updaet không

kingdomhn

Búa Gỗ
tắt một số thứ theo như ở trên mà không ổn thì nên cài lại Windows xem có bị lại không, ứng dụng chạy ngầm không rõ ứng dụng nào do cài ứng dụng nhiều quá mà không tìm ra chăng

Oscar2327

Gà con
cái này thì tốt nhất bác làm combo các bước gồm dọn rác máy tính, phân mảnh ổ (với HDD), diệt malware với adwcleaner, tắt bớt các ứng dụng schedules sẵn đi, nếu vẫn chưa hết thì chơi thử phiên bản OS khác nhé.