Thảo luận - Sửa phân vùng format dạng RAW + WIN quay tít khi khởi động | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Sửa phân vùng format dạng RAW + WIN quay tít khi khởi động

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
RAW (PART) là 1 lỗi nguy hiểm cho dữ liệu

Trên là cái ảnh phân vùng J ko có name và đang là dạng RAW
Khi bị như thế các bác dùng phần mềm quản lý part AOMEI , khi chạy AOMEI mà nó vẫn còn thấy phân vùng nguyên vẹn định dạng là NTFS hay là FAT32 , thì lúc này các bác tiến hành cắt gần hết phần dung lượng còn trống chừa lại 1 ít để AOMEI nó di dời dữ liệu
Ví dụ như ảnh dưới

Khi chấp nhận cắt nó popup 1 bảng các bác check vào cái ô có menu kiểm tra và tự động sửa lỗi . Apply vậy là windows explore có thể nhận lại định dạng của phân vùng và nguyên vẹn data . Sau khi win nó nhận lại rồi thì tiến hành nối lại phần vừa cắt khi nãy .
Đến đây mọi chuyện xem như ko còn gì để nói nữa :D
===================

SỬA LỖI KO vào màn hình windows

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tôi cũng không hiểu lắm khi đọc tới đoạn: cắt gần hết phần dung lượng còn trống chừa lại 1 ít để AOMEI nó di dời dữ liệu, bạn đang nói về ổ J:\ , cắt tức là chọn Move/resize hay sao bạn?
Kế bên part J:\ tôi thấy part I:\ cũng là RAW, có phải từ I:\ bạn cắt bớt thành J:\ không?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Khi chạy AOMEI bác click vào phân vùng nào bị RAW trên windows , bác chọn cắt phân vùng , mini tool thì nó là move/resize , còn AOMEI thì cắt đó bác

Xem phần đính kèm 11110

Nhìn cái hình này thì tôi hiểu rồi, bạn đang dùng Aomei bản tiếng Việt. Thú thật với bạn tôi ít dùng soft này vì toàn cứ bị AV nó báo virus, bản portable trong WinPE cũng bị báo luôn khi tôi chạy Scan cho USB sau khi tạo, nên ít khi có dịp test với soft này. Việc này bên Minitools có làm được không bạn?

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Nhìn cái hình này thì tôi hiểu rồi, bạn đang dùng Aomei bản tiếng Việt. Thú thật với bạn tôi ít dùng soft này vì toàn cứ bị AV nó báo virus, bản portable trong WinPE cũng bị báo luôn khi tôi chạy Scan cho USB sau khi tạo, nên ít khi có dịp test với soft này. Việc này bên Minitools có làm được không bạn?
Tôi nghĩ chắc cũng vậy thôi có lẽ là được đó bác , nhưng bên mini tool thì tôi ko để ý nó có menu popup tự sửa chữa lỗi ko ,
Máy tôi dùng MBAM đâu thấy nó báo gì với aomei này đâu bác

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
À bạn ơi, tôi mới vào check lại từ USB boot của Anhdv, Aomei vẫn còn đó, nó có phần Split Partition, option này bên Minitool không có. Cảm ơn bạn đã chia sẻ công dụng của soft này, tôi ít dùng vụ cắt xén nên không biết nhiều, chỉ toàn dùng Move\Resize; Extend; Merge bên Minitool không à bạn. Khi bị Raw thì tôi lại sửa chữa với Partition Wizard cho nó hết.

P/s: Tôi sai rồi, bên Minitool cũng có Split, đúng là không dùng đến nên không biết gì cả, xin lỗi bạn nhé.

Sửa lần cuối:

Piranha

Búa Gỗ
Mười mấy năm trước mình cũng bị RAW, tìm khắp thế giới chẳng có được 1 software phục hồi ra trò. Scan ngày đêm với đủ các soft. Thế là từ đó đâm đầu vào PC nhiều hơn. Cũng đã phục hồi ổn.

Huynhtam01284

Búa Đá Đôi
Năm ngoái mình cũng có một ổ SSD bị RAW mà lên mạng tìm cách sửa không được nên đành cho bay. Tiếc quá phải để đến bây giờ là OK rồi :rolleyes:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cảm ơn bạn rất nhiều, tôi đã load về và dùng Gridinsoft + Malwarebytes scan nó, không thấy báo gì cả, còn nếu dùng Virustotal mà check thì nó ra một số thông báo của các hãng nhỏ. Thôi thì chắc ăn cứ đặt pass nén lại, khi nào cần thì mở ra.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Năm ngoái mình cũng có một ổ SSD bị RAW mà lên mạng tìm cách sửa không được nên đành cho bay. Tiếc quá phải để đến bây giờ là OK rồi :rolleyes:
SSD bị RAW có 2 trường hợp , Nếu như lỗi vật lý thì có thể các phần mềm quản lý part nó cũng ko nhận được định dạng đâu , lỗi đó cũng giống như USB chết firmware , thì cũng bó tay thôi

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
SSD bị RAW có 2 trường hợp , Nếu như lỗi vật lý thì có thể các phần mềm quản lý part nó cũng ko nhận được định dạng đâu , lỗi đó cũng giống như USB chết firmware , thì cũng bó tay thôi

Huynhtam01284

Búa Đá Đôi
OK mình hiểu rồi, cám ơn bác nhiều ;)

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
,,,, Hôm nay góp thêm 1 cách sửa lỗi khi khởi động windows bị lỗi biểu tượng cửa sổ và dấu load của HDH nó quay tít mãi ko chịu tiếp tục để vào windows

Dấu hiệu quay mãi này là do PMR của phân vùng bị lỗi nên HDH ko load được .
===============
Khắc phục = bootice ở môi trường cứu hộ , xong bước 4 ở ảnh khởi động lại ( XONG )