SSD khởi động chậm | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

SSD khởi động chậm

LeTony

Búa Gỗ Đôi
Mọi người cho em hỏi sao dạo gần đây máy em khởi động vào win mất hẳn 30s trong khi lúc mới mua máy về thì tầm 7-8s, em có thử tháo hdd (dùng để lưu trữ) ra chỉ để mỗi ssd thì nó vào win khoảng 18s, khi gắn hdd lại thì nó lại mất 30s để vào win
Em đã thử format ổ cứng và cài lại win nhưng vẫn không được, sức khỏe 2 ổ cứng tốt
Em đang sử dụng:
ssd PLEXTOR PX-128S3C 128.0 GB
hdd TOSHIBA DT01ACA100 1tb

LeTony

Búa Gỗ Đôi
Đồng thời bạn vào BIOS xem máy kđộng ổ đĩa nào trước, chọn cổng SATA hợp lý chưa...
Ổ ssd luôn ạ
Main asrock có 6 cổng sata, nó chỉ ghi 6 x SATA3 6.0 Gb/s Connectors thì 6 cổng sata đó đều giống nhau nên cổng nào nó cũng vậy

1234560987

Rìu Vàng
Mình cũng đang xài 1 em plextor, tốc độ khởi động bây giờ đúng là k bằng lúc mới mua nhưng mà cũng k đáng kể lắm, từ lúc mua tới giờ chắc tầm 3 4 năm k nhớ rõ lắm :D

hungnth

Rìu Vàng Đôi
Mình từng bị tình trạng như bạn, gắn ổ HDD vào là bị đì máy khởi động rất chậm, đem ra thợ thì bảo HDD bị hư cơ hay gì ấy thì phải, thay ổ khác thì khởi động nhanh lại bt

saiking

Gà con
bạn kiểm tra ổ đang ở uefi hay legacy , ĐỔI SANG load UEFI là hết nhé bạn. cài lại win trên UEFI.

ducminh192

Gà con
bác vào bios đổi lại sang chuẩn UEFI rồi cài lại win UEFI sẽ nhanh hơn đó bác ạ