SmartBiz: Liệu các doanh nghiệp đã biết cách sắp xếp vị trí hàng hoá trong kho tối ưu? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

SmartBiz: Liệu các doanh nghiệp đã biết cách sắp xếp vị trí hàng hoá trong kho tối ưu?

Thiết lập nhà kho một cách hiệu quả và có tổ chức nó không chỉ hỗ trợ kiểm soát hàng tồn kho và quản lý thời gian, mà còn hợp lý hóa toàn bộ quy trình hoạt động kinh doanh, từ đặt hàng và lưu trữ, kéo và vận chuyển.

Nhưng cách tốt nhất để tổ chức một nhà kho là gì? Chúng tôi có tất cả thông tin bạn cần để thiết lập không gian lưu trữ của riêng bạn, theo từng bước:

1. Tổ chức sơ đồ tầng cho quy trình tối ưu

Bước đầu tiên trong việc tổ chức kho hàng của bạn là tạo sơ đồ mặt bằng. Điều này cho phép bạn xem nơi bạn muốn lưu trữ các mặt hàng, cũng như bất kỳ giới hạn không gian vật lý nào của nhà kho. Viết kế hoạch ra giấy trước khi bạn đưa nó vào thực tế giúp bạn hình dung hệ thống đang được sử dụng và chuẩn bị cho bất kỳ trở ngại nào có thể phát sinh. Điều quan trọng là đảm bảo rằng hệ thống của bạn dễ hiểu và dễ sử dụng bởi những người khác, để nhân viên có thể dễ dàng được đào tạo và không gặp khó khăn khi đưa nó vào thực tế.

Mẹo chuyên nghiệp: lấy bút và vẽ một đường từ nơi hàng tồn kho đến cơ sở của bạn, cách xử lý và cách hàng tồn kho. Bạn đang hy vọng có một đường thẳng tương đối.

Thăm dò ý kiến nhân viên của bạn, những người làm việc trong không gian hàng ngày. Có những góc nhỏ của nhà kho có thể được điều chỉnh một chút để hỗ trợ nỗ lực của họ không? Cho phép nhân viên của bạn lên tiếng trong quá trình cải tiến quy trình này. Giữ cho nhân viên của bạn an toàn và hạnh phúc sẽ rất có lợi cho năng suất của họ và thành công chung của bạn.

Trong nhóm các mục này, bạn cũng có thể áp dụng Nguyên tắc Pareto (quy tắc 80-20). Đây là nơi bạn tạo không gian trong nhà kho của mình cho các mặt hàng chiếm 20% doanh số bán hàng cao nhất cho 80% đơn đặt hàng của bạn, để chúng được chọn dễ dàng hơn. Có thể mất một chút công việc trả trước, nhưng kho này trong nhà kho có thể tăng đáng kể năng suất của người lấy hàng. Điều quan trọng là khu vực này có thể đáp ứng được mức độ giao thông cao, vì nó sẽ được sử dụng nhiều nhất.

2. Chọn giải pháp lưu trữ và giá đỡ

Tiếp theo, bạn sẽ muốn chọn các giải pháp giá đỡ và lưu trữ phù hợp với nhu cầu của mình. Tập trung vào chất lượng và số lượng. Bạn muốn có đủ không gian lưu trữ lâu dài. Hệ thống kệ pallet là lựa chọn ưu tiên vì chúng cực kỳ bền và an toàn, đồng thời cho phép bạn tận dụng tối đa không gian thẳng đứng của mình. Giá kệ kho hàng là sự lựa chọn hàng đầu cho nền tảng tổ chức nhà kho, nhưng có một số loại giá kệ kho hàng khác nhau để bạn lựa chọn bao gồm:
  • Kệ Drive-in
  • Kệ Selective
  • Kệ Double Deep
  • Kệ để khuôn
  • Kệ tay đỡ (kệ Cantilever)
  • Kệ Carton con lăn (Flow Rack)
Tất nhiên, sự lựa chọn tốt nhất phụ thuộc vào tính chất hoạt động của bạn, quy mô và khối lượng sản phẩm lưu thông qua cơ sở của bạn và những cân nhắc khác. Bạn cũng sẽ muốn xem xét việc vận chuyển các thùng chứa, thùng lưu trữ và thậm chí cả máy làm mát và tủ đông nếu bạn đang xử lý hàng tồn kho nhạy cảm với nhiệt độ. Sau khi giá đỡ của bạn được lắp đặt và tổ chức theo cách thúc đẩy sự an toàn và lưu lượng giao thông tốt, hãy dán nhãn cho tất cả các kệ và khu vực theo kế hoạch của bạn.

3. Dán nhãn cho Giá, kệ đỡ, thùng chứa và các tài sản khác trong kho hàng

Trước khi đặt bất cứ thứ gì vào nhà kho, hãy dán nhãn tất cả mọi thứ: giá để hàng, giá, bến tàu, mọi thứ. Các giải pháp nhãn kho hàng được thiết kế đặc biệt để đáp ứng các nhu cầu riêng biệt của nhà kho, cung cấp các tùy chọn tùy chỉnh khác nhau, từ nhãn phản xạ phạm vi dài đến nhãn kho lạnh, bảng hiệu nhà kho treo, nhãn giá đỡ nhiều tầng, bảng hiệu cửa và bến ngoài trời có thể chịu được các yếu tố. Bằng cách chọn giải pháp nhãn phù hợp, kho hàng của bạn sẽ dễ dàng điều hướng hơn, việc chọn và đóng gói sẽ được sắp xếp hợp lý và hiệu quả tổ chức sẽ được nâng cao về tổng thể.

Đầu tư vào giải pháp nhãn kho toàn diện là khoản đầu tư mang lại hiệu quả nhanh chóng thông qua việc kiểm soát hàng tồn kho tốt hơn, cải thiện năng suất, tối ưu hóa kho hàng và hơn thế nữa. Việc tìm kiếm mã vạch, SKU hoặc hệ thống số khác để tìm đúng mặt hàng sẽ nhanh hơn và đơn giản hơn nhiều so với việc điều hướng qua hàng chục lối đi để tìm đúng khu, đúng kệ và đúng sản phẩm.

4. Tối đa hóa việc sử dụng không gian

Khi dự trữ kho hàng của bạn, điều quan trọng là phải tận dụng tối đa tất cả không gian bạn có và điều này bao gồm cả việc tối ưu hóa việc sử dụng không gian dọc của bạn. Việc xếp đồ hay sử dụng giá đỡ xếp chồng lên nhau không chỉ giúp tiết kiệm tối đa không gian mà còn giúp nhà kho gọn gàng, ngăn nắp hơn.

Đặt các mặt hàng ít mua thường xuyên hơn lên cao hơn, trong lối đi hẹp hoặc ở các khu vực khó tiếp cận hơn trong nhà kho của bạn có thể giúp tối đa hóa cả không gian và năng suất, giúp các mặt hàng di chuyển nhanh nhất được lấy dễ dàng nhất và ở gần bến bốc hàng . Kích thước và trọng lượng sản phẩm cũng sẽ là yếu tố quyết định chính đến cách bạn chọn tổ chức kho hàng của mình.

5. Lên lịch bảo trì thường xuyên

Giữ nhà kho của bạn ngăn nắp bằng cách lên lịch dọn dẹp thường xuyên và đảm bảo rằng lối đi không có vật dụng. Bạn có thể đi qua bất kỳ phần nào của nhà kho vào bất kỳ lúc nào mà không gặp trở ngại. Việc áp dụng các chính sách và thủ tục đối với hàng tồn kho đến và vận chuyển sẽ giúp đảm bảo rằng kho hàng của bạn được sắp xếp ngăn nắp và hàng tồn kho được hạch toán chính xác.

6. Thực hiện kiểm tra và đánh giá định kỳ

Cuối cùng, bạn cũng sẽ muốn đánh giá định kỳ hệ thống quản lý hàng tồn kho và tổ chức kho hàng của mình để đảm bảo hiệu quả. Điều này bao gồm mọi thứ, từ loại thùng chứa và hệ thống giá đỡ đang được sử dụng, đến cách các mục được nhóm lại với nhau. Xác minh rằng các nhân viên có một lộ trình hoạt động, xác định (và loại bỏ) bất kỳ chướng ngại vật nào và kiểm tra kỹ bản thiết kế của bạn để đảm bảo rằng bạn đang tối đa hóa không gian của mình.

Bạn cũng nên kiểm tra mọi vấn đề tiềm ẩn có thể xảy ra với thiết kế của mình, để bạn có thể giải quyết tốt hơn nếu chúng phát sinh. Quan trọng nhất, đảm bảo rằng mọi thứ đều được mã hóa và an toàn cho bất kỳ ai vào kho.

Không có lý do gì khi tiếp tục với một quy trình không an toàn hoặc không hoạt động và bằng cách ưu tiên đánh giá thường xuyên, bạn có thể dễ dàng thấy những khía cạnh nào trong quá trình thiết lập và xử lý hàng tồn kho của mình có thể được cải thiện. Điều này giúp tăng năng suất và lợi nhuận của bạn.

Tìm hiểu nội dung bài viết đầy đủ tại sbiz.vn

Nguồn: SmartBiz (Sbiz.vn)

#Hethongkhothongminh
#Quanlykhothongminh

Sửa lần cuối: