Hỏi/ Thắc mắc - Sinh viên nên học chứng chỉ cntt nào? Tự học hay học trung tâm? Mong mn giúp đỡ. | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Sinh viên nên học chứng chỉ cntt nào? Tự học hay học trung tâm? Mong mn giúp đỡ.

Tunghoccode

Búa Gỗ
Dạ xin chào mọi người. Em là sinh viên đang tìm hiểu về chứng chỉ cntt, em thấy nhiều chứng chỉ quá mà ko biết học cái nào, tự học hay học trung tâm ạ.
Có nhiều chứng chỉ quá , em ko biết nên theo cái nào, mong mn giải đáp giúp em.
Em theo mảng lập trình web và viết app.
VD: Chứng chỉ CNTT IT: CCNA, MCSA, MCSD, CEH, CISSP, A+, PMP,....
P/S: EM mới học hiểu được cơ bản của C++, ko biết đã đủ khả năng để đi học chưa ạ, hay phải học Java/C# ạ?
😒

Attachments

170.6 KB · Lượt xem: 49,502

zzneko

Gà con
Những chứng chỉ mà bạn nói đó là những chứng chỉ dành cho những ai làm việc với phần cứng, hệ thống và bảo mật là chủ yếu. Bạn theo mảng lập trình và web thì trước cái bạn nên chú tâm vào học là viết code và comment code sao cho chỉnh chu và dễ hiểu, học về cấu trúc dữ liệu và giải thuật.

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Bạn đang xác định đi theo hướng nào của mảng Công Nghệ Thông Tin, muốn biết mình cần học chứng chỉ nào thì trước hết phải xác định nghề nghiệp sau này của mình là gì? Trong khi bạn còn chưa hiểu rõ xong rồi cứ thấy người này người kia chỉ xong bắt đầu học lung tung, điều này nó không giúp ích, vừa làm tốn thêm thời gian và tiền bạc, trước khi làm bất cứ điều gì thì phải tìm hiểu thật kỹ.
Chốt lại ngắn gọn cho bạn 4 từ:
> ĐỊNH HƯỚNG NGHỀ NGHIỆP <

meebo

Rìu Vàng Đôi
Đúng rồi. Các chứng chỉ trên là dành cho quản trị mạng, quản trị hệ thống, triển khai hệ thống mạng và vận hành hệ thống của Microsoft, Cissco...
Tóm lại cho vui là các chứng chỉ này giúp bạn cài win dạo và bấm cáp mạng.

King2000

Búa Gỗ
mình thấy mấy bạn ở trên nói có lý, bạn phải xác định được bạn muốn làm gì đã chứ tui thấy bạn nói vừa lập trình web và viết app tui thấy toang quá...

PMHCT

Rìu Chiến Chấm
Bạn thử vào youtube xem 2 loại video về "Ý nghĩa cuộc đời" của thầy Trần Việt Quân và "Định vị bản thân" của thầy Lê Thẩm Dương để bạn có thêm 2 góc nhìn khác nhau về đời sống, từ đó bạn quyết định nghề nghiệp.

Đôi khi, nghề sẽ chọn bạn, chứ bạn ko thể chọn đc nghề ^^

Quyết định lựa chọn nghề, quan trọng như quyết định lấy vợ!

meebo

Rìu Vàng Đôi
mình thấy mấy bạn ở trên nói có lý, bạn phải xác định được bạn muốn làm gì đã chứ tui thấy bạn nói vừa lập trình web và viết app tui thấy toang quá...
Thiệt ra hướng web và viết app là 1 hướng rất mạnh nếu bạn ấy chọn. Xu thế thời đại giờ đi đâu cũng app, ứng dụng vào mọi thứ trên đời. Biết nhiều loại ngôn ngữ lập trình, có vốn tiếng anh giao tiếp thì làm việc toàn cầu.

guest11

Rìu Chiến Chấm

MCSA, MCSD, MCSE certifications retire​

"Since we announced our focus on role-based training and certifications in September 2018, we’ve added a total of 34 certifications to our portfolio across Azure, Modern Workplace, and Business Applications. As we continue to expand on role-based learning offerings, all remaining exams associated with Microsoft Certified Solutions Associate (MCSA), Microsoft Certified Solutions Developer (MCSD), Microsoft Certified Solutions Expert (MCSE) will retire on June 30, 2020.

If you’re working towards a MCSA, MCSD, or MCSE certification, you’ll want to pass all required exams before they retire. The list below shows existing exams that will retire. Note that training content may continue to be available in these areas even after the exams have retired.

If you have an existing MCSA, MCSD, and MCSE certification, it will remain on your Microsoft transcript, even after the exams retire. In fact, it will remain in the active section of your transcript for two years from June 30, 2020; at that time the certification will be moved to the “inactive” section of your transcript.
"

Nếu có điều kiện và thời gian thì học cho biết. Sau này đi làm theo hướng nào thì phát triển tiếp.
IT mà lập trình tốt thì mấy cái khác auto làm được :)))

GloryVNz

Rìu Sắt Đôi
CCNA, CCNP: Quản trị mạng
MCSA, LPI: Quản trị hệ thống
CEH, CISSP: Bảo mật

Sinh viên nghành CNTT ra trường chọn theo 1 trong 3 mảng chính:

+ Lập trình (mềm)
+ Hệ thống (cứng + mềm)
+ Phần cứng (cứng)

Từ 3 mảng chính ở trên, đi sâu vào chi tiết sẽ chia thành nhiều mảng nhỏ hơn.
Và mình nhận định là khi đã chân tu một mảng nào đó đạt đến cấp thần, đến đỉnh cao, thì giữa các mảng luôn có sự đan xen nhất định với nhau. Lập trình sẽ dính dáng đến hệ thống, bảo mật. Hệ thống cũng cần bảo mật, lập trình.

Lựa chọn ở bạn, bạn thích lập trình và có tư duy lập trình tốt. Vậy hãy theo mảng này nhé. Còn các chứng chỉ nêu trên dành cho mảng Hệ thống.

tigerbeer400

Rìu Sắt Đôi
Bạn phải định hướng bạn thích cái gì: phần cứng, phần mềm, đồ họa, quản lý data base... rồi từ đó học tập trung theo nó thôi

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
CCNA, CCNP: Quản trị mạng
MCSA, LPI: Quản trị hệ thống
CEH, CISSP: Bảo mật

Sinh viên nghành CNTT ra trường chọn theo 1 trong 3 mảng chính:

+ Lập trình (mềm)
+ Hệ thống (cứng + mềm)
+ Phần cứng (cứng)

Từ 3 mảng chính ở trên, đi sâu vào chi tiết sẽ chia thành nhiều mảng nhỏ hơn.
Và mình nhận định là khi đã chân tu một mảng nào đó đạt đến cấp thần, đến đỉnh cao, thì giữa các mảng luôn có sự đan xen nhất định với nhau. Lập trình sẽ dính dáng đến hệ thống, bảo mật. Hệ thống cũng cần bảo mật, lập trình.

Lựa chọn ở bạn, bạn thích lập trình và có tư duy lập trình tốt. Vậy hãy theo mảng này nhé. Còn các chứng chỉ nêu trên dành cho mảng Hệ thống.
xin hỏi vị đạo hữu này đã độ kiếp hay chưa?
cứng đạo, mềm đạo đồng tu thì độ tứ cửu lôi kiếp hay cửu cửu lôi kiếp? :(