Hướng dẫn - [Series Google] Những cách Backup Data Google Drive đơn giản, dễ làm và không sợ lộ data | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn [Series Google] Những cách Backup Data Google Drive đơn giản, dễ làm và không sợ lộ data

statistics

Moderator
Thành viên BQT
Cách backup Google Drive đơn giản, dễ dàng, không sợ lộ dữ liệu với cách 5.

7588

Vấn đề backup data luôn là vấn đề mà nhiều bạn quan tâm, bạn có một lượng dữ liệu lớn chia thành nhiều Folder mà không biết cách backup thế nào? Bạn tìm đến bài viết này đúng rồi đấy. Thì hiện nay có khoảng tầm 4-5 cách, mỗi cách đều có ưu và nhược điểm riêng của nó.

Mục lục:
  1. Sử dụng các trang web trung gian.
  2. Sử dụng extension.
  3. Sử dụng tool.
  4. Sử dụng Script của Google.
  5. Các cách khác.
1. Sử dụng các trang web trung gian.

Có 2 trang web để cho các bạn sử dụng:

Ưu điểm:
+ Khi tắt máy, Data của bạn vẫn được sao lưu online.
+ Có thể sao lưu nhiều account cùng lúc.
Khuyết điểm:
+ Phải thông qua trang web - bên thứ 3
+ Băng thông ít tầm 50GB đối với MuitCloud.

2. Sử dụng Extension.

Hoặc các bạn làm theo video bên dưới, chọn Folder >> Kết nối ứng dụng khác >> Copy, URL to Google Drive .

Ưu điểm:
+ Không cần thao tác nhiều
+ Băng thông lớn 750GB
Khuyết điểm:
+ Thông qua bên thứ 3.

3. Sử dụng Tool

Các bạn dùng các Tool biến Google Drive thành ổ cứng, bạn cũng chỉ copy - paste.
Air Live Drive.
Air Explorer Pro.
RaiDrive

Ưu điểm:
+ Biến dung lượng Drive thành ổ cứng của bạn. ( Air Live Drive., RaiDrive )
+ Băng thông chưa test, nhưng khá nhiều.
Khuyết điểm:
+ Tốc độ cực kì chậm, tuỳ thuộc vào nhiều yếu tố như mạng,....

4. Các cách khác.
Các bạn tham khảo trang Github

5. Dùng Script của Google.

Ưu điểm:
+ Của Google, không qua bên thứ 3.
+ Băng thông lớn 750Gb.
+ Hơi rườm rà lần đầu. Nhưng những lần 2 trở đi chỉ cần chạy script.
+ Nhanh chậm tuỳ thuộc vào dung lượng dữ liệu của bạn.
Khuyết điểm:
+ Hơi rườm rà.
+ Phải treo máy lúc thực hiện.
+ Sẽ có timeout, nên dữ liệu lớn sẽ không thể làm bằng cách này.

B1: Gom chung tất cả Folder lại với nhau để trong cùng 1 thư mục. Ví dụ Data.
B2: Chia sẻ cho Account muốn backup.
B3: Mở trang Script của Google: https://www.google.com/script/start/
B4: Copy đoạn script hoặc tạo bản sao:
B5. Bấm tạo Project mới >> Copy script vô >> Bấm lưu >> Chọn hàm ( kế bên phải con bọ ) duplication >> Run ( kế bên trái con bọ ).

Đây là link Video mô tả ( Bấm x2 xem cho nhanh )

Chúc các bạn thành công.

Sửa lần cuối:

caduoicakho

Rìu Sắt
Thanks bác nhiều ạ, em hay xài phần mềm Google Drive Sync.
Thấy script thì chất quá rồi, nhưng em thấy bác bảo phải treo máy khi đồng bộ thì cũng hơi ngại. Giải pháp này chắc ổn để khi AFK đâu đó rồi thì treo nhỉ.

statistics

Moderator
Thành viên BQT
Thanks bác nhiều ạ, em hay xài phần mềm Google Drive Sync.
Thấy script thì chất quá rồi, nhưng em thấy bác bảo phải treo máy khi đồng bộ thì cũng hơi ngại. Giải pháp này chắc ổn để khi AFK đâu đó rồi thì treo nhỉ.
Cái này nếu dưới tầm 5Gb thì treo cũng được. Còn hơn thì nên có cái vps treo cho đỡ tốn công.

dathv

Búa Gỗ Đôi
Nếu chỉ để copy từ account gdrive này sang account gdrive khác thì cái Air Explorer Pro là tốt nhất. Chỉ việc chia sẻ dữ liệu từ account nguồn sang account đích rồi copy cho đủ giới hạn 750GB/ngày của Google, tốc độ là trong nháy mắt luôn. Nhược điểm chỉ là phải bỏ tiền hoặc dùng Cr@ck.

statistics

Moderator
Thành viên BQT
Nếu chỉ để copy từ account gdrive này sang account gdrive khác thì cái Air Explorer Pro là tốt nhất. Chỉ việc chia sẻ dữ liệu từ account nguồn sang account đích rồi copy cho đủ giới hạn 750GB/ngày của Google, tốc độ là trong nháy mắt luôn. Nhược điểm chỉ là phải bỏ tiền hoặc dùng Cr@ck.
Tốc độ cực nhanh hả bạn. File tầm 200Gb thì khoảng trong bao lâu bạn.