Hỏi/ Thắc mắc - Scan không được RICOH Aficio MP 50001? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Scan không được RICOH Aficio MP 50001?

NGUYỄN TRUNG TIN

Búa Gỗ Đôi
Chào mọi người,
Mọi người cho mình hỏi tại sao mình cài đủ driver, kết nối đầy đủ đến máy photocoy RICOH Aficio MP 5001 và mình vẫn in được bình thường, nhưng scan thì nó không hiện trên ổ scan (đã kết nối tới máy in) mình đã tạo. Có người bảo là do firewall và anti virus nhưn mình không rành phải setting như nào. Minh đang xài norton anti virus
Mong mọi người chỉ giúp
Cảm ơn rất nhiều

loveyou2

Búa Gỗ Đôi
Mình làm nghề photo. chưa dùng máy mp 5001 nhưng dùng 6001, mp 7502
Ngày xưa mình có tìm hiểu về scan của máy ricoh trên win 10.
với máy của bạn có 2 cách:
1. Update firewal của máy --> cái này không khả thi vì thường người dùng sẽ không biết làm.
2. cài trên FTP - cách này là dễ nhất và tiện nhất.
3. Cài win 7 hoặc XP dùng.
mình có 3 máy mp 7502, 2 máy scan folder được, 1 máy thì không phải dùng FTP

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Chào mọi người,
Mọi người cho mình hỏi tại sao mình cài đủ driver, kết nối đầy đủ đến máy photocoy RICOH Aficio MP 5001 và mình vẫn in được bình thường, nhưng scan thì nó không hiện trên ổ scan (đã kết nối tới máy in) mình đã tạo. Có người bảo là do firewall và anti virus nhưn mình không rành phải setting như nào. Minh đang xài norton anti virus
Mong mọi người chỉ giúp
Cảm ơn rất nhiều
Cái này hướng dẫn khá chi tiết nè
Hướng dẫn Scan ricoh trên win 7
(Có link ra ngoài mấy ad chỉnh lại giúp mình cho đúng với quy định nha. Thank)

abcno1

Búa Gỗ
máy photo pác có kết nối mạng thì pác chỉ việc đăng nhập theo IP mạng của máy photo rồi vào phần lưu trữ là lấy được bản scan. Nhưng khi scan trên máy pác phải chọn chế độ lưu hdd

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
máy photo pác có kết nối mạng thì pác chỉ việc đăng nhập theo IP mạng của máy photo rồi vào phần lưu trữ là lấy được bản scan. Nhưng khi scan trên máy pác phải chọn chế độ lưu hdd
Máy Ricoh không làm được điều đó nhé. Toshiba thì ok.

abcno1

Búa Gỗ
Máy Ricoh không làm được điều đó nhé. Toshiba thì ok.
Tôi đang sử dụng 2 máy picoh 6002 và 7502 nhé pác

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Tôi đang sử dụng 2 máy picoh 6002 và 7502 nhé pác
Mình đang dùng máy Ricoh 5001 và 6501 không máy nào làm được điều đó. Bạn chia sẽ mình cách chỉnh trên máy với.

Sửa lần cuối:

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
mình cài rùi nhưng vẫn ko được
kiểm tra thư mục share thử đã ok chưa bằng cách vào máy khác cùng mạng gỏ đường dẫn truy cập vào thư mục bạn chia sẽ.
Nếu có Antivirus thì nhớ tắt nha hoặc thường chỉ cần thêm vào mạng tin tưởng là ok.
Mà bạn dùng win gì vậy? Win 10 bảo mật hơn không dùng cách này được

NGUYỄN TRUNG TIN

Búa Gỗ Đôi
kiểm tra thư mục share thử đã ok chưa bằng cách vào máy khác cùng mạng gỏ đường dẫn truy cập vào thư mục bạn chia sẽ.
Nếu có Antivirus thì nhớ tắt nha hoặc thường chỉ cần thêm vào mạng tin tưởng là ok.
Mà bạn dùng win gì vậy? Win 10 bảo mật hơn không dùng cách này được
đúng rồi mình đang dùng win 10 nên làm như trên ko scan vào được. Mặc dù máy khác mở ổ scan của mình vẫn lên. Chỉ có scan từ máy photo vào thì không được

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
đúng rồi mình đang dùng win 10 nên làm như trên ko scan vào được. Mặc dù máy khác mở ổ scan của mình vẫn lên. Chỉ có scan từ máy photo vào thì không được
Cách thực hiện trên win 10 là dùng FTP (Trên win 10 có hoặc dùng phần mềm thứ 3 để tạo) hoặc cách bạn chia sẽ bên trên là gỏ địa chỉ IP của máy in và tải hình về http://192.168.0.22/web/guest/en/websys/webArch/mainFrame.cgi
Ghi chú: thay 192.168.0.22 là IP máy in của bác

-----
Cài xong FTP thì bạn quan tâm đến 1 cái mình đánh dấu và chú thích bên dưới.
Cài FTP rất nhiều hướng dẫn bạn tự search nhé. Mình thì dùng FileZilla Server rất dễ dùng.
Ghi chú: Nhớ đặt IP máy tính là IP tĩnh khi cài FTP nhé

Sửa lần cuối: