Hỏi/ Thắc mắc - Sạc laptop mới nóng bất thường | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Sạc laptop mới nóng bất thường

TAT2808

Búa Gỗ
Hai hôm trước em có mua một con laptop Dell Latitude E6530. Máy xài khá ngon và OK. Nhưng chỉ có vấn đề là cái sạc laptop được tặng kèm hay bị nóng trong lúc sạc (Nóng rẫy luôn sau 15 phút sạc). Hôm sau em có ra hàng để đổi lấy một cái sạc laptop mới khác, nhưng lúc sạc thì cái sạc vẫn bị nóng rẫy (sau khoảng hơn 20 phút)

Em search google và rồi thấy có trang nói rằng pin laptop cũng có thể làm sạc nóng. Nói vậy có đúng không ạ?

meebo

Rìu Vàng Đôi
Nóng quá tức là cục sạc có công suất yếu hơn so với chuẩn đầu vào của laptop.
Hay thấy dễ nhất đối với sạc điện thoại nè, cục sạc có đầu ra 800mA còn điện thoại thì nó yêu cầu đầu vào 1500mA dẫn đến cục sạc phải ráng chạy hết khả năng nên cục sạc nóng hổi! Ngoài ra cần lưu ý đến cục sạc chất lượng kém không đủ chuẩn chạy sẽ nóng.

Theo mình biết là laptop có giới hạn lượng điện đầu vào, với lại cục sạc chính hiệu hoặc sạc tốt đều có khả năng điều chỉnh điện áp để phù hợp với laptop nên cục sạc có A lớn hoặc bằng với chuẩn của laptop thì sẽ mát hơn.

P/S: Hiện nay sạc Dell mới hay ghi là Watt (W) nên phải để ý.
Sạc cho Dell của thớt thì:
Output: DC 19.5V 3.34A
Giống như link này

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Thực ra muốn biết chính xác phải do sạc hay máy or pin thì cần có máy cấp dòng là xác định dc

dragonking91

Rìu Chiến
chủ thớt "MỚI" mua máy "CŨ" à?
Bác chụp các góc của cục adapter mình xem
Và cấu hình laptop nữa

TAT2808

Búa Gỗ
Nóng quá tức là cục sạc có công suất yếu hơn so với chuẩn đầu vào của laptop.
Hay thấy dễ nhất đối với sạc điện thoại nè, cục sạc có đầu ra 800mA còn điện thoại thì nó yêu cầu đầu vào 1500mA dẫn đến cục sạc phải ráng chạy hết khả năng nên cục sạc nóng hổi! Ngoài ra cần lưu ý đến cục sạc chất lượng kém không đủ chuẩn chạy sẽ nóng.

Theo mình biết là laptop có giới hạn lượng điện đầu vào, với lại cục sạc chính hiệu hoặc sạc tốt đều có khả năng điều chỉnh điện áp để phù hợp với laptop nên cục sạc có A lớn hoặc bằng với chuẩn của laptop thì sẽ mát hơn.

P/S: Hiện nay sạc Dell mới hay ghi là Watt (W) nên phải để ý.
Sạc cho Dell của thớt thì:
Output: DC 19.5V 3.34A
Giống như link này

Sạc em giống với link bác gửi đó.

TAT2808

Búa Gỗ
chủ thớt "MỚI" mua máy "CŨ" à?
Bác chụp các góc của cục adapter mình xem
Và cấu hình laptop nữa

Cục adapter thì bác có thể xem qua link mà @meebo gửi

Còn đây là cấu hình laptop của em:

Intel core i7-3540M 3.0GHz (2 lõi 4 luồng)
RAM 8GB DDR3L
Intel HD Graphics 4000

TAT2808

Búa Gỗ
Tháo pin ra chạy thử coi sao nha bạn , nóng có nóng chứ ko hẳn là nóng bỏng rát . sạc kém ko đủ dòng cấp để máy chạy + sạc pin làm n chạy hết cs cũng gây nóng quá mức .

Vậy nếu em chạy máy trong lúc sạc cũng gây ra nóng quá mức à?

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Vậy nếu em chạy máy trong lúc sạc cũng gây ra nóng quá mức à?
nếu quả pin cần sạc thì nó sẽ ăn dòng khá lớn , chừng nào quả pin đầy thì cục sạc mới giảm dòng , chỉ cấp cho máy thôi , tầm 1-1,3A khi idle .
Bạn tháo pin cho máy chạy bt , ko game gủng j nhé , nếu sạc chạy ấm nhẹ thì sạc + máy ok , chỉ có khả năng yếu ko đủ dòng sạc cho pin ( Dell nên dùng loại adater 90W 19.5v 4,62A ) hoặc pin có vấn đề.
Vẫn nóng thì bước tiếp theo là ko cắm sạc vô máy xem sạc nóng ko , ko nóng sạc ok > main ăn nguồn , mang thợ họ có máy cấp dòng cắm phát biết ngay

TAT2808

Búa Gỗ
nếu quả pin cần sạc thì nó sẽ ăn dòng khá lớn , chừng nào quả pin đầy thì cục sạc mới giảm dòng , chỉ cấp cho máy thôi , tầm 1-1,3A khi idle .
Bạn tháo pin cho máy chạy bt , ko game gủng j nhé , nếu sạc chạy ấm nhẹ thì sạc + máy ok , chỉ có khả năng yếu ko đủ dòng sạc cho pin ( Dell nên dùng loại adater 90W 19.5v 4,62A ) hoặc pin có vấn đề.
Vẫn nóng thì bước tiếp theo là ko cắm sạc vô máy xem sạc nóng ko , ko nóng sạc ok > main ăn nguồn , mang thợ họ có máy cấp dòng cắm phát biết ngay
Em có dùng đúng dòng pin mà bạn nói.

Em có thử vừa sạc vừa dùng máy (không game, chỉ mở 1 ứng dụng như Chrome) thì cái sạc vẫn khá là nóng

Tuy nhiên nếu em chỉ sạc mà không dùng máy thì cái sạc lại ấm và ổn định.

caniquyvnz

Rìu Bạc
Cục adapter thì bác có thể xem qua link mà @meebo gửi

Còn đây là cấu hình laptop của em:

Intel core i7-3540M 3.0GHz (2 lõi 4 luồng)
RAM 8GB DDR3L
Intel HD Graphics 4000
thím mua con này bao nhiêu vậy?? ;)
mua ở đâu ? bảo hành như thế nào?? tại mình củng súc 1 con dell giống bạn loại củ 6540 ( kog có card rời) -giá 7t8 -bh trên 12 tháng tại laptop 3 miền.và không có bị cục sạc nóng ( hiện tại đang sử dụng để reply với bạn đây)
- mình nghỉ khả năng cao là do phẩn cứng - mấy cái bo mạch sạc gì gì đó
- khuyên bạn nếu còn bảo hành hay đổi trả thì đem đổi máy khác đi

Luis saven

Búa Gỗ
Sạc cũ thì khả năng sạc có vấn đề, còn sạc mới tinh thì chắc pin có vấn đề

sonha

Búa Đá Đôi
Nếu cả 2 củ sạc đều có vấn đề thì là do máy rồi.

TAT2808

Búa Gỗ
thím mua con này bao nhiêu vậy?? ;)
mua ở đâu ? bảo hành như thế nào?? tại mình củng súc 1 con dell giống bạn loại củ 6540 ( kog có card rời) -giá 7t8 -bh trên 12 tháng tại laptop 3 miền.và không có bị cục sạc nóng ( hiện tại đang sử dụng để reply với bạn đây)
- mình nghỉ khả năng cao là do phẩn cứng - mấy cái bo mạch sạc gì gì đó
- khuyên bạn nếu còn bảo hành hay đổi trả thì đem đổi máy khác đi

Mình mua con này khoảng 8 triệu. Được bảo hành 12 tháng (đổi thiết bị miễn phí nếu thiết bị có vấn đề)

TAT2808

Búa Gỗ
Nếu cả 2 củ sạc đều có vấn đề thì là do máy rồi.
Mình nghĩ cái sạc đầu có vấn đề tệ hơn, vì ngay cả khi sạc lúc tắt máy thì sạc vẫn rất nóng
Còn cái sạc thứ 2 thì ổn định hơn, chỉ khá là nóng khi vừa sạc vừa dùng