Hỏi/ Thắc mắc - rufus nên cài theo fat32 hay ntfs cho usb | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc rufus nên cài theo fat32 hay ntfs cho usb

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi
Tôi dùng rufus 3.17 tạo usb boot win11, với lựa chọn không check cpu và tpm. Nhưng khi dùng cài đặt sạch cho laptop thì không boot được, khi lựa chọn boot từ usb thì laptop chỉ hiện màn hình màu xanh, không chạy. Nhưng nếu nhấn enter thì lại khởi động về win hiện tại. Tôi không hiểu lỗi ở đâu? Đã làm nhiều lần đề vậy, mong các bạn tư vấn nguyên nhân và cách khắc phục.
Cấu hình laptop: dell xps 14z, core i7 2640M, ram 8gb, ổ cứng ssd 2.5 sata3 240gb, win10 pro 21h1;
Win11 iso được tải trực tiếp từ trang chủ MS qua MediaCreationToolW11.
Cảm ơn các bạn

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Tôi dùng rufus 3.17 tạo usb boot win11, với lựa chọn không check cpu và tpm. Nhưng khi dùng cài đặt sạch cho laptop thì không boot được, khi lựa chọn boot từ usb thì laptop chỉ hiện màn hình màu xanh, không chạy. Nhưng nếu nhấn enter thì lại khởi động về win hiện tại. Tôi không hiểu lỗi ở đâu? Đã làm nhiều lần đề vậy, mong các bạn tư vấn nguyên nhân và cách khắc phục.
Cấu hình laptop: dell xps 14z, core i7 2640M, ram 8gb, ổ cứng ssd 2.5 sata3 240gb, win10 pro 21h1;
Cảm ơn các bạn
Bạn ko cài dc với cách này thì chuyển qua cách khác, thử dùng ultra iso tạo xem có lỗi ko.

hnisq

Búa Gỗ
Cảm ơn các bạn
Cài bằng soft WintoHDD xem được không.

caduoicakho

Rìu Sắt
Ngoài ra bạn cũng có thể xài Ventoy để có thể tạo USB boot cho bản thân nhé.
Ventoy tiện ở chỗ bạn chỉ flash usb 1 lần, sau đó copy file ISO vào USB là sử dụng được.
Ventoy sẽ tạo phân vùng boot, hỗ trợ UEFI và Legacy cho bạn.
Link download
Mã:
https://github.com/ventoy/Ventoy

RS1990

Búa Gỗ
mọi người cho mình hỏi mình dùng rufus để cài win thì nên fomat với cài vào usb theo dạng fat32 hay ntfs . thank
mình nghĩ tùy nhu cầu thôi, mình có 1 con acer swift 3, tạo USB boot format NTFS laptop sẽ không nhận USB boot. bắt buộc phải tạo boot usb fat32 chọn bản win cũ dưới 4gb, rồi update từ từ lên.