Hands-on - Review USB 3.1 SanDisk Ultra Luxe CZ74 và Sandisk Ultra Dual Drive Luxe OTG Type-C | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hands-on Review USB 3.1 SanDisk Ultra Luxe CZ74 và Sandisk Ultra Dual Drive Luxe OTG Type-C

NghiaSoothSayer

Rìu Sắt
Mình thì cũng xài qua nhiều loại usb và nhiều hãng rồi. Từ usb 2.0 khóc lóc đòi cha mẹ mua cho bằng được, sau đó lên usb 3.0 (tất nhiên là tự mua) và sau này thì nhu cầu lưu trữ của mình có cao hơn nên mình vừa tậu 2 usb 3.1 của nhà Sandisk là SanDisk Ultra Luxe CZ74 64gb và Sandisk Ultra Dual Drive Luxe OTG Type-C 32gb nên đăng bài review để anh em dễ lựa chọn thay thế usb của mình hơn.

Hàng này mình mua ở Memoryzone. Sau 2 ngày chờ đợi giao hàng thì cuối cùng em nó cũng đã về đến tay, mình sẽ không nói việc trên tay vì mỗi người sẽ có cách nhìn khác nhau, mình sẽ tổng hợp tất cả ý kiến cả nhân của mình ở ưu khuyết điểm luôn.
  • USB 3.1 Sandisk Ultra Dual Drive Luxe OTG Type-C mã model SDDDC4-032G-G46
  • USB 3.1 SanDisk Ultra Luxe CZ74 mã model SDCZ74-064G-G46

525

Sandisk Ultra Dual Drive Luxe OTG Type-C​
SanDisk Ultra Luxe CZ74​

Cấu hình test:

• Intel Core i5 9600k
  • Mainboard Gigabyte Z390 Aorus Elite
  • RAM 32GB
  • USB 2.0, 3.0 và 3.1 (cắm test thẳng vào cổng 3.1 trên main)
  • SSD Samsung 970 EVO Plus PCIe NVMe
Tiện thể khoe ảnh tí. ^0^

Giới thiệu đã xong giờ vào bài test thôi:

- Trước tiên là test với phần mềm:

PS:
Phía bên trái là Sandisk Ultra Dual Drive Luxe OTG Type-C, phía bên phải là SanDisk Ultra Luxe CZ74.

Crystal Disk mark:
Sandisk Ultra Dual Drive Luxe OTG Type-C
SanDisk Ultra Luxe CZ74

ATTO Disk Benchmark:
SanDisk Ultra Luxe CZ74

HD Tune
SanDisk Ultra Luxe CZ74

PS: Khi test HD Tune thì SanDisk Ultra Luxe CZ74 hơi bị yếu thế, tốc độ chậm, nên sau đó mình có test lại nên được tốc độ như trên.​

Bây giờ đến phần test thực tế:
PS:
Mình test với 2 file, 1 file 2gb và 1 file 5gb. Do sau khi mình test với file 2gb không thấy rõ nhược điểm nên mình test hẵn với file 5gb để mọi người thấy rõ hơn và có đánh giá tổng quan hơn.
  • Với file 2gb thì Sandisk Ultra Dual Drive Luxe OTG Type-C sử dụng định dạng FAT32, còn SanDisk Ultra Luxe CZ74 sử dụng định dạng exFAT.
  • Với file 5gb thì 2 usb sử dụng định dạng NTFS.

1. Tốc độ ghi:
Với file 2gb:
SanDisk Ultra Luxe CZ74

Với file 5gb:
SanDisk Ultra Luxe CZ74

2. Tốc độ đọc:
Mình copy thực tế giữa Sandisk và HDD/SSD theo cổng 3.1, có một vấn đề không rõ nguyên nhân là copy từ USB vào HDD/SSD nó chạy quá nhanh và ổn định, quên chụp hình mấy lần do qua youtube nghe nhạc ^_____^.
Với file 2gb:
SanDisk Ultra Luxe CZ74

Với file 5gb:
SanDisk Ultra Luxe CZ74

Mình test trên cổng USB 3.1 để khai thác hết hiệu suất của USB. Mình không test trên USB 2.0 do giới hạn của nó cũng nhiêu đó rồi, test hơn kém nhau cũng không có ý nghĩa nữa. Giờ đâu còn mấy ai so sánh USB qua cổng 2.0 nữa xD.
Main của mình không có sẵn cổng Type C nên mình không test đầu Type C của Sandisk Ultra Dual Drive Luxe OTG Type-C được. Nhưng khi test gắn vào điện thoại Xiaomi Mi 9 Lite mình đang xài thì tốc độ ghi trung bình tầm 55mb/s.
  • Test copy qua lại giữa HDD và SSD không có nhiều khác biệt.
  • Test trên cổng 3.0 không có nhiều khác biệt.

3. Đánh giá tổng quan:
PS:
2 con này khá giống nhau nên mình đánh giá giống nhau luôn nha.
USB 3.1 Sandisk Ultra Dual Drive Luxe OTG Type-C:

Ưu điểm:

• Kiểu dáng đẹp, gọn nhẹ..
  • Đẹp nhất trong các dòng OTG của Sandisk từ trước đến nay.
  • Thiết kế kim loại, bền và bóng bẩy, rất là sang trọng luôn.
  • Tốc độ nhanh (so với một số model cũ 100mb-130mb), dung lượng cao.
  • Kết nối với ĐT và các thiết bị khác nhanh gọn qua đầu USB Type C.
  • Giá thành hợp lý, tại thời điểm mình mua giá 240.000đ (giá tham khảo).
  • Bảo hành 5 năm.
Nhược điểm:
  • Tốc độ hết cache vẫn chưa cải thiện (so với những dòng mình xài trước đây không có mấy khác biệt).
  • Dù thiết kế kim loại nhưng nắp che gắn không chắc chắn, mình thấy nó hơi lung lay nhẹ và đầu cắm usb dễ bị trầy (mình gắn mấy lần đã thấy đường hằn lên).
  • Thiết kế kim loại nên sẽ có món ăn khá quen thuộc là bị giật.
  • Cái app SanDisk Memory Zone không biết có phải do không tương thích với đt mình hay sao mà sử dụng không được. Chỉ copy được 2 file trong lần đầu kết nối. Còn các lần sau toàn báo lỗi, tháo ra gắn lại cũng vậy. Trong khi mình dùng Explore gốc của máy thì copy qua lại bình thường.
  • Nóng, gắn vào sử dụng là đã nóng lên từ từ rồi (mình nghĩ chắc do dùng kim loại nên tản nhiệt tốt, cứ nghĩ vậy đi ?).

USB 3.1 SanDisk Ultra Luxe CZ74:
Ưu điểm:

• Kiểu dáng đẹp, gọn nhẹ..
  • Thiết kế kim loại, bền và bóng bẩy, rất là sang trọng luôn.
  • Tốc độ nhanh (so với một số model cũ 100mb-130mb), dung lượng cao.
  • Giá thành hợp lý, tại thời điểm mình mua giá 280.000đ (giá tham khảo).
  • Bảo hành 5 năm.
Nhược điểm:
  • Tốc độ hết cache vẫn chưa cải thiện (so với những dòng mình xài trước đây không có mấy khác biệt).
  • Thiết kế kim loại nên sẽ có món ăn khá quen thuộc là bị giật và đầu cắm usb dễ bị trầy (mình gắn mấy lần đã thấy đường hằn lên).
  • Nóng, gắn vào sử dụng là đã nóng lên từ từ rồi (mình nghĩ chắc do dùng kim loại nên tản nhiệt tốt, cứ nghĩ vậy đi ?).
Đánh giá chung: Nhìn chung thì 2 USB mình thấy cũng không có mấy sự khác biệt. Nên sẽ dựa vào nhu cầu của mỗi người sẽ lựa chọn USB phù hợp. Với những bạn có xài smartphone có cổng sạc USB Type C thì nên dùng USB 3.1 Sandisk Ultra Dual Drive Luxe OTG Type-C để dễ dàng chuyển dữ liệu từ điện thoại sang máy tính hoặc backup dữ liệu trong điện thoại. Với những bạn chỉ cần USB để kết nối với máy tính, tốc độ ghi khi hết cache nhanh, không cần kết nối điện thoại thì USB 3.1 SanDisk Ultra Luxe CZ74 là một lựa chọn phù hợp và tiết kiệm kinh tế.

Bonus thêm bảng các dòng USB của Sandisk lấy từ trang Store Pcimage. Đây là bài review đầu tiên của mình. Nên có gì sai sót mong mấy bác bỏ qua nha.

Bonus thêm ảnh so sánh các dòng USB

Sửa lần cuối:

Shiny

Rìu Sắt
usb này chậm quá , con usb sandisk em mình mua paste từ usb vào máy toàn 244-256 mb/s , còn copy từ máy vào usb khoảng gần 100 mb/s . Nếu nhanh nhất hiện tại là con sandisk gì ấy tốc độ 1 gb/s .

NghiaSoothSayer

Rìu Sắt
usb này chậm quá , con usb sandisk em mình mua paste từ usb vào máy toàn 244-256 mb/s , còn copy từ máy vào usb khoảng gần 100 mb/s . Nếu nhanh nhất hiện tại là con sandisk gì ấy tốc độ 1 gb/s .

À mấy con đó là Extreme ở sau cùng bảo hành lifetime trong ảnh cuối cùng mình đăng đó. Mà mấy con đó nhiều người review rồi nên mình không đăng lại nữa ?

NghiaSoothSayer

Rìu Sắt
B nhầm rồi
3.1 chính là 3.0 đổi tên thôi.
Nó còn mới đổi thành 3.2 gen 1 rồi đấy chẳng qua chưa nhiều người biết thôi
Nếu là 3.2 gen 2 (hoặc tên cũ 3.1 gen 2) thì nhanh hơn nhưng lại cần support cả usb và main.
đúng là mình mới biết, bạn cho mình nguồn tin để mình thao khảo đưa vào bài review được không

ansos123

Rìu Bạc
KLQ nhưng chủ thớt lấy cái dấu tích xanh ở tên account ntn? chỉ giáo mình vs

chien8xhn

Búa Gỗ
Đang dùng SDCZ800 tốc độ ghi khác hẳn so với tụi này giá chát gấp đôi

GameOAMG

Rìu Bạc
:3 chủ thớt review về bản thân xem nào :v Cây PC đẹp đấy pikachu, mèo ú các kiểu :))

thanh933

Gà con
đang dùng con ultra từ hồi mới ra, tốc đọ cũng tạm ổn nhưng mà nóng quá mức, đôi lúc không để ý cầm phải giật mình tí làm rớt.

guest11

Rìu Chiến Chấm
đúng là mình mới biết, bạn cho mình nguồn tin để mình thao khảo đưa vào bài review được không