Thảo luận - Review - Phục hồi bản quyền Windows 10 và Office trên 1 máy tính khi cài mới lại | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Review - Phục hồi bản quyền Windows 10 và Office trên 1 máy tính khi cài mới lại

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Mô tả quá trình thực hiện: cụ thể tôi sẽ cài đặt mới và restore bản quyền "Windows 10 EnterpriseS 1809 + Office 2016" và "Office 2019" trên 1 máy tính trước đây đã có các bản quyền này (các bản quyền này đã được lưu bằng MSActBackup gồm "Windows 10 EnterpriseS 1809 + Office 2016 ProPlusVL_MAK" và riêng "Office 2019 ProPlus_Retail" lưu bằng file text gồm "Key + CID").

Bắt đầu :
1. Sau khi cài đặt lại Windows 10 EnterpriseS 1809 xong, vào kiểm tra license (Internet - Disable) >> tình trạng Windows chưa kích hoạt:

2. Dùng MSActBackup để Restore license đã lưu:

3. Sau khi Restore, vào hệ thống kiểm tra lại : đã kích hoạt nhưng "No product key" trong khi đó Produkey xác nhận có key Windows.

4. Tiếp tục kiểm tra bằng Properties và Command Prompt >> tình trạng Windows đã kích hoạt:

5. Nhưng khi vào Personalize Settings thì vẫn báo > cần kích hoạt mới Settings được (đòi online đó mà), OK thôi >> (Internet - Enable) ta được như sau:

6. Cài đặt "Office 2019 ProPlus_Retail" bằng Tool C2R (online):

7. Sau khi cài đặt, mở "Office 2019 ProPlus_Retail" lên kiểm tra thì đã có bản quyền "Office 2016 ProPlusVL" (vì mục 2 Restore bằng MSActBacup đã bao gồm "Office 2016 ProPlusVL"), chỉ ngạc nhiên là nó kích hoạt được "Office 2019 ProPlus_Retail":

8. Tiếp tục Restore bản quyền "Office 2019 ProPlus_Retail" bằng Command Prompt > "Key + CID" và kiểm tra lại thông tin bản quyền "Office 2019 ProPlus_Retail" (chú ý "Office 2016 ProPlusVL" không có CID >> giống Digital License của Windows) >> tình trạng Office đã kích hoạt:

9. Cuối cùng lại dùng MSActBackup sao lưu các bản quyền trên "Windows 10 EnterpriseS 1809 + Office 2019 ProPlus_Retail + Office 2016 ProPlusVL" để tiện lần sau:

Note: cả "key Windows + 4 key Office" ở trường hợp này, hiện tại đều đã Blocked.
Done at time 03:45 PM 3/5/2019.

Bonus :
Hiện giờ máy này đã quay về lại với "Windows 10 Education 1903 + Office 2019 ProPlus_Retail".

Và cũng có nhiều điều thú vị trong quá trình thực hiện này. Have a nice day!

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Thanks sự chia sẻ của @baogia2010!

Nhiều trường hợp muốn mất Kích hoạt Win 10 + Office cũng khó.
Phục hồi bằng 2-3 phương pháp đều OK.
Cũng nhiều trường hợp thì mất ngay và luôn phục hồi cách nào cũng hổng được.
Bạn @dinhchungcm : ví dụ cách cài Windows chuẩn cũng là 1 cách để Windows hoạt động đúng khả năng của nó và ít bị lỗi hơn.

rushhour

Gà con
Đọc xong bài của thớt mới nghịch ngợm cài office 2019. Cũng như của bạn, khi xong tự động kích hoạt với bản quyền của office 2016 mà mình đã cài trước đó từ lâu rồi (bao gồm cả icon các ứng dụng con). Định ra kích hoạt bằng key 2019 nhưng lại nhìn thấy phần update cũng ấn vào như ai :) Sau một thời gian tự động thì bùm cái lại có office 2019 với đầy đủ chức năng cùng với icon. Tự thắc mắc hay là do mình trước đó đã add office và win với tài khoản Microsoft nên khi đăng nhập tự động nó kích hoạt bản quyền điện tử.

anhtuan1967

Rìu Chiến Chấm
Thanks sự chia sẻ của @baogia2010!

Nhiều trường hợp muốn mất Kích hoạt Win 10 + Office cũng khó.
Phục hồi bằng 2-3 phương pháp đều OK.
Cũng nhiều trường hợp thì mất ngay và luôn phục hồi cách nào cũng hổng được.
Bác nói phải. Từ trước giờ tôi chỉ dùng cách activate lại bằng thủ công (chép đè store) là an toàn nhất, đặc biệt nếu cài office 2019 retail thì nó sẽ kích hoạt luôn mà không cần add key cũ office 2019). Rất thú vị bác DinhChungCM

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Thấy 1 số bạn vẫn còn gặp tình huống không phục hồi được kích hoạt LTSC nên mình bổ sung như sau :
Các hình sau mô tả kích hoạt của LTSC x86 và x64 trên cùng 1 máy > Các bạn chú ý với cùng 1 máy nhưng có 2 Installation ID khác nhau.

A. Vậy sau khi đã kích hoạt thành công LTSC trên 1 máy, thì các bạn nên :

1. Nếu trên máy đã kích hoạt thành công mà chưa có CID thì mở Command Prompt (Admin):
Mã:
cscript /nologo slmgr.vbs /dti
copy Installation ID > vào WebAct hoặc Tool get lại CID (mặc dù lúc này key LTSC đã Blocked)

2. Sao lưu 'Key + CID' + 'thư mục 2.0' ở đường dẫn "%systemroot%\System32\spp\store\2.0"

B. Sau này cần phục hồi lại kích hoạt LTSC ta cài đặt lại LTSC >

1. Nạp lại key LTSC và CID
Mã:
cscript /nologo slmgr.vbs /ipk keyLTSC
Mã:
cscript /nologo slmgr.vbs /atp CID

2. Hoặc nạp lại key và chép đè thư mục 2.0 vào đường dẫn "%systemroot%\System32\spp\store\2.0"

Have fun !

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Thấy 1 số bạn vẫn còn gặp tình huống không phục hồi được kích hoạt LTSC nên mình bổ sung như sau :
Các hình sau mô tả kích hoạt của LTSC x86 và x64 trên cùng 1 máy > Các bạn chú ý với cùng 1 máy nhưng có 2 Installation ID khác nhau.

A. Vậy sau khi đã kích hoạt thành công LTSC trên 1 máy, thì các bạn nên :

1. Nếu trên máy đã kích hoạt thành công mà chưa có CID thì mở Command Prompt (Admin):
Mã:
cscript /nologo slmgr.vbs /dti
copy Installation ID > vào WebAct hoặc Tool get lại CID (mặc dù lúc này key LTSC đã Blocked)

2. Sao lưu 'Key + CID' + 'thư mục 2.0' ở đường dẫn "%systemroot%\System32\spp\store\2.0"

B. Sau này cần phục hồi lại kích hoạt LTSC ta cài đặt lại LTSC >

1. Nạp lại key LTSC và CID
Mã:
cscript /nologo slmgr.vbs /ipk keyLTSC
Mã:
cscript /nologo slmgr.vbs /atp CID

2. Hoặc nạp lại key và chép đè thư mục 2.0 vào đường dẫn "%systemroot%\System32\spp\store\2.0"

Have fun !
Nhu the thi CID rat la quan trong cho viec rocovery license

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Chào bạn @baogia2010, cũng giống như bên topic restore với PID, tôi cũng không làm thành công việc restore cho LTSC. Đây là hình tất cả các bước tôi đã làm, bạn xem lại giùm có sai ở chổ nào không nhé:

Hình backup key Win và Office từ bản cũ:

4813

Hình sau khi cài bản mới và disabled internet:

Chạy MsActBackup check:

Chọn Restore Activation:

Chắc cái máy của tôi cài nhiều Win quá nên nó bị lộn xộn rồi bạn, bây giờ chỉ chờ bạn nào một máy một Win test thì mới đúng, tôi chịu thua rồi bạn ơi.

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Chào bạn @baogia2010, cũng giống như bên topic restore với PID, tôi cũng không làm thành công việc restore cho LTSC. Đây là hình tất cả các bước tôi đã làm, bạn xem lại giùm có sai ở chổ nào không nhé:

Hình backup key Win và Office từ bản cũ:

Xem phần đính kèm 4813

Hình sau khi cài bản mới và disabled internet:

Chạy MsActBackup check:

Chọn Restore Activation:

Chắc cái máy của tôi cài nhiều Win quá nên nó bị lộn xộn rồi bạn, bây giờ chỉ chờ bạn nào một máy một Win test thì mới đúng, tôi chịu thua rồi bạn ơi.
Bác vào "%systemroot%\System32\spp\store\2.0" > xóa file tokens.dat > khởi động lại máy (Windows sẽ tự tạo lại file tokens.dat mới) > :
1. Bác nạp lại key LTSC = cmd (Admin) (nếu bước nạp key bị báo lỗi non-core thì phải tạm dừng .. ko cần mục 2)
2. Và chép đè "thư mục 2.0 trong MSActBackup" vào "%systemroot%\System32\spp\store\2.0"

p/s : mấy hôm nay lu bu cv nên chậm trả lời , mong bác thông cảm :)

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác vào "%systemroot%\System32\spp\store\2.0" > xóa file tokens.dat > khởi động lại máy (Windows sẽ tự tạo lại file tokens.dat mới) > :
1. Bác nạp lại key LTSC = cmd (Admin) (nếu bước nạp key bị báo lỗi non-core thì phải tạm dừng .. ko cần mục 2)
2. Và chép đè "thư mục 2.0 trong MSActBackup" vào "%systemroot%\System32\spp\store\2.0"

p/s : mấy hôm nay lu bu cv nên chậm trả lời , mong bác thông cảm :)

Tôi cũng mới đi ra ngoài về đây bạn, cảm ơn bạn đã chia sẻ cách làm, tôi sẽ thử lại rồi báo với bạn kết quả sau nhé.

Update:
Tôi đã xoá tokens.dat, khởi động lại máy vào lại nơi đó check thử thi không thấy có tokens.dat mới bạn ơi. Vậy tôi phải làm sao đây? Tiếp tục làm bước 1 hay sao bạn?

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bạn ơi, đúng như bạn nói nó thành non-core luôn rồi, mà tôi không hiểu sao nó có update đây bạn:

Bạn xem mấy hình này:

Hình dưới này là không có file tokens.dat sau khi xoá và khởi động lại:

4844

Hình kế tiếp là non-core:

4846

Còn đây là chờ update:

4845

Tôi cũng hơi nản rồi, tính xoá bản này đi, giờ có bạn vào hổ trợ thì tôi cũng ráng theo bạn xem có chỉnh sửa được gì không, nếu mà bạn cũng chán thì cứ cho tôi hay, tôi sẽ xoá bỏ nó luôn nha bạn.

Windows nó bị lộn xộn rồi bạn, khởi động máy lại rồi, hoàn toàn không có update gì hết, vẫn chưa activate thì cũng đâu mở được update.

baogia2010

Rìu Chiến Bạc

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cảm ơn bạn nhé, hôm qua trong lúc chờ đợi bạn, tôi có nói chuyện với @bbkim, cháu ấy đã vào giúp tôi cùng với một bạn khác nữa, tôi thấy có rất nhiều lệnh và rất nhiều sửa đổi, không phải đơn giản mà có thể nhớ hết được, cuối cùng đã khắc phục được non-core và activated với key khác rồi bạn.
Lỗi này mà không có các cao thủ của VN thì không sửa được, tôi nói vậy vì tôi đã tìm trên Net, chưa thấy người nước ngoài nào chỉ dẫn cách làm này. Hôm nào tôi có bị non-core nữa thì sẽ nhờ bạn ra tay giúp tôi nha bạn.

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Cảm ơn bạn nhé, hôm qua trong lúc chờ đợi bạn, tôi có nói chuyện với @bbkim, cháu ấy đã vào giúp tôi cùng với một bạn khác nữa, tôi thấy có rất nhiều lệnh và rất nhiều sửa đổi, không phải đơn giản mà có thể nhớ hết được, cuối cùng đã khắc phục được non-core và activated với key khác rồi bạn.
Lỗi này mà không có các cao thủ của VN thì không sửa được, tôi nói vậy vì tôi đã tìm trên Net, chưa thấy người nước ngoài nào chỉ dẫn cách làm này. Hôm nào tôi có bị non-core nữa thì sẽ nhờ bạn ra tay giúp tôi nha bạn.
Vâng bác!
Em nghĩ trường hợp của bác chắc rối "Skus và token" <<== lỗi có thể do MSActBackup khi restore có load spp.Hive (ảnh hưởng đến registry) trong bản sao lưu (bác có thể thử đổi bản MSActBackup 1.2.5).

Còn cách của em thì dùng các lệnh cơ bản trong cmd và kết hợp file bat viết sẵn.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Vì tôi muốn thực hành giống y bài viết và dùng lại key 6Q9PB với MsActbackup, đây là key đặc biệt có lươt active trên 40 ngàn của thời gian trước; bên topic khác cũng vậy, cũng restore lại được với key này bằng PID, đó là điểm chính. Thấy các bạn làm được nên tôi cũng muốn làm theo. Bây giờ máy bạn đâu có LTSC với key đó nên không biết được kết quả đâu bạn.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu cũng ko hiểu lắm đâu nhưng đọc bài thấy bác đã xoá file token.dat thì chắc chắn ko thể thực hiện đc 3 lệnh kia rồi.
À lúc bạn hướng dẫn xoá thì quên không nói với bác thêm lệnh net stop sppsvc và net start sppsvc , bác cứ thấy hướng dẫn sao thì làm theo y vậy, sau đó là gặp rắc rối với phần net start service, bị "error 5 " và non-core edition luôn.