Hỏi/ Thắc mắc - Restore file TIB/TBI hay chuyển hệ điều hành? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Restore file TIB/TBI hay chuyển hệ điều hành?

GoodWeb

Búa Đá Đôi
Chào các Mod & các bạn! Sau khi cài đặt được Windowns & các soft như ý, mình dùng TeraByte/Acronis True Image để backup và tạo được 1 file TBI/TIB. Sau 1 thời gian mình muốn thay đổi ổ cứng khác làm HĐH, ổ cũ vẫn còn sử dụng lại để chứa dữ liệu. Vậy lúc này chúng ta nên chọn công cụ chuyển HĐH hay dùng TeraByte/Acronis True Image để restore vào 1 phân vùng của ổ cứng mới (Phân vùng này đã đạt chuẩn, sẵn sàng để Restore). Giữa 2 cách, cách nào nhanh hơn, hay hơn - Tại sao? Mong hồi âm các bạn!

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Nếu đã có 1 ổ khác thì bạn gắn thêm vào máy và clone hệ điều hành/toàn bộ ổ cũ qua ổ mới (tôi hay dùng minitool partition wizard), việc này đảm bảo việc thay ổ cứng mà vẫn nguyên trạng dữ liệu trước đó.

Còn cách restore lại mục đích backup tại thời điểm đó để an toàn. Khi bạn restore thì máy trở về như lúc bạn tạo backup.
Còn nếu lúc trước khi thay ổ bạn backup hđh rồi restore vào ổ mới cũng dc, tuy nhiên thì nó mất thêm 1 bước và sẽ lâu hơn khi bạn clone trực tiếp qua ổ mới.

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
2 Phần mềm này chức năng, hiệu quả điều giống nhau, khá tương đồng, theo tôi thì quan trọng bạn thích giao diện phần mềm nào thì dùng cái đó, riêng cá nhân tôi thì hay dùng Terabyte và R-Drive Image nhiều hơn, vì giao diện đơn giản, nhẹ, tốc độ restore nhanh.

benana

Gà con
Nếu đã có 1 ổ khác thì bạn gắn thêm vào máy và clone hệ điều hành/toàn bộ ổ cũ qua ổ mới (tôi hay dùng minitool partition wizard), việc này đảm bảo việc thay ổ cứng mà vẫn nguyên trạng dữ liệu trước đó.

Còn cách restore lại mục đích backup tại thời điểm đó để an toàn. Khi bạn restore thì máy trở về như lúc bạn tạo backup.
Còn nếu lúc trước khi thay ổ bạn backup hđh rồi restore vào ổ mới cũng dc, tuy nhiên thì nó mất thêm 1 bước và sẽ lâu hơn khi bạn clone trực tiếp qua ổ mới.
ok