Hướng dẫn - Rebuild lại bộ cài windows 7 - 8 - 10 | Page 15 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn Rebuild lại bộ cài windows 7 - 8 - 10

secpol

Rìu Chiến Bạc
Em có thấy anh chia sẻ mấy bộ win đã được rebuild, lúc trước e cũng có làm 1 bộ nhưng bản cũ (20H1), giờ e dùng bản No Soft của anh thêm vài soft theo nhu cầu riêng để rebuild lại thì không biết có được không anh?
Được. Nhưng sẽ có một thứ bạn cần áp dụng file trả lời tự động.

Albano

Búa Gỗ
Tuyệt vời đúng thứ em đang cần tìm, tự tạo bộ cài phù hợp cho riêng mình luôn là mong muốn của bất cứ ai.
Đặc biệt khi hay phải cài lại Windows.
Mệt mỏi lắm.

dathv

Búa Gỗ Đôi
Có nghĩa là những thiết lập cho user thì bạn cần thiết lập lại. Nó sẽ không được giữ lại lúc chạy.
Bác chủ cho hỏi chút: Em đang dùng bản win lite bị lỗi là các kí tự tiếng Trung, Nhật, Hàn... đều hiển thị thành ô vuông; giờ có cách gì tự sửa lỗi này không ạ?

lupin212

Búa Gỗ
@secpol nhờ bạn hỗ trợ giúp mình, mình đọc mấy lần mà chưa hiểu :( gà quá
Mục đích của mình: Tạo bản Backup Windows 10 để cài cho nhiều máy trong công ty, sử dụng Sysprep của Windows.
Mong muốn của mình: Sau khi bung backup thì vào thẳng màn hình Login, ko qua bước mini setup
Thì mình sử dụng Pass specialize hay Pass generalize bác nhỉ? Mình chỉ cần mọi thứ mặc định, ko giữ driver (Xóa hết Driver để làm All-in-one)
Cám ơn bác.

secpol

Rìu Chiến Bạc
@secpol nhờ bạn hỗ trợ giúp mình, mình đọc mấy lần mà chưa hiểu :( gà quá
Mục đích của mình: Tạo bản Backup Windows 10 để cài cho nhiều máy trong công ty, sử dụng Sysprep của Windows.
Mong muốn của mình: Sau khi bung backup thì vào thẳng màn hình Login, ko qua bước mini setup
Thì mình sử dụng Pass specialize hay Pass generalize bác nhỉ? Mình chỉ cần mọi thứ mặc định, ko giữ driver (Xóa hết Driver để làm All-in-one)
Cám ơn bác.
Bạn cấu hình file trả lời tự động như hình bên dưới:

Bạn tham khảo thêm thông tin ở post #1 dòng New version nhé!

lupin212

Búa Gỗ
Bạn cấu hình file trả lời tự động như hình bên dưới:

Bạn tham khảo thêm thông tin ở post #1 dòng New version nhé!
Em cám ơn bác nhiều nhiều :D
Bác cho em hỏi thêm chút, khi bung backup xong, thì có 1 loạt các bước setting (tùy chỉnh privacy, account, ...) thì bỏ thế nào bác nhỉ?
Với file trả lời tự động bên trên, win của em là X64 thì em xóa đoạn dành cho X86 đc bác nhỉ?

secpol

Rìu Chiến Bạc
Em cám ơn bác nhiều nhiều :D
Bác cho em hỏi thêm chút, khi bung backup xong, thì có 1 loạt các bước setting (tùy chỉnh privacy, account, ...) thì bỏ thế nào bác nhỉ?
Với file trả lời tự động bên trên, win của em là X64 thì em xóa đoạn dành cho X86 đc bác nhỉ?
Khi Windows khởi động lại lần đầu tiên nó sẽ boot vào pass specialize, sau đó là pass oobe. Ở pass oobe mới là các setting như: ngôn ngữ, bàn phím, tài khoản, privacy... Các thiết lập này bạn đều có thể dùng file trả lời tự động để bỏ qua.

Bạn dùng phiên bản x64 thì có thể xoá x86 và ngược lại.

lupin212

Búa Gỗ
Khi Windows khởi động lại lần đầu tiên nó sẽ boot vào pass specialize, sau đó là pass oobe. Ở pass oobe mới là các setting như: ngôn ngữ, bàn phím, tài khoản, privacy... Các thiết lập này bạn đều có thể dùng file trả lời tự động để bỏ qua.

Bạn dùng phiên bản x64 thì có thể xoá x86 và ngược lại.
Cám ơn bác nhiều nhiều

lupin212

Búa Gỗ
@secpol bác ơi, phiền bác có thể hướng dẫn cachs tích hợp join miền giúp em với.
Thank bác

Sửa lần cuối:

secpol

Rìu Chiến Bạc
@secpol Em vừa test thử file reg add Computer icon :(không được bác nhé
[HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Explorer\HideDesktopIcons\ClassicStartMenu]
"{871C5380-42A0-1069-A2EA-08002B30309D}.default"=dword:00000000

[HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Explorer\HideDesktopIcons\NewStartPanel]
"{871C5380-42A0-1069-A2EA-08002B30309D}"=dword:00000000
:(
Đúng là thế này bác nhé, em vừa test, chuẩn cho cả miền lẫn group
[HKEY_LOCAL_MACHINE\Software\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Explorer\HideDesktopIcons\NewStartPanel]
"{20D04FE0-3AEA-1069-A2D8-08002B30309D}"=dword:00000000

[HKEY_LOCAL_MACHINE\Software\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Explorer\HideDesktopIcons\ClassicStartMenu]
"{20D04FE0-3AEA-1069-A2D8-08002B30309D}"=dword:00000000

Mà việc sửa regedit này sửa luôn trong Win trước khi sysprep hay chèn vào file trả lời ổn hơn vậy bác?
Bạn làm ở đâu cũng được. Nhưng mình thì hay làm trong file trả lời tự động. Bạn có thể qua web của mình tham khảo thêm nhưng file mình đã deploy.

ahihi1995

Gà con
Bạn làm ở đâu cũng được. Nhưng mình thì hay làm trong file trả lời tự động. Bạn có thể qua web của mình tham khảo thêm nhưng file mình đã deploy.
Bạn cho mình hỏi chút có cách nào tắt uac mà không cần rebuild file wim không ạ? Giống như cài windows bằng winnt có phần tắt uac.

ahihi1995

Gà con
Bạn làm cho Windows nào? Bạn có thể tắt bằng file unattend.xml hoặc offline registry.
Mình dùng Windows 7 và Windows 10. Bạn cho mình xin đoạn mã trong file unattend.xml đó với ạ, và khi dùng file trả lời tự động thì khi lên windows nó có áp dụng luôn không hay phải khởi động lại máy? Còn file registry thì dùng nó như nào vậy bạn?

Sửa lần cuối: