Hỏi/ Thắc mắc - Rất chán với máy macbook pro!!!!! Giúp em cài lại bản win với, | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Rất chán với máy macbook pro!!!!! Giúp em cài lại bản win với,

• Thread starter minhlepr
  • Ngày gửi
M

minhlepr

Em vừa được cho cái MacBook Pro, Late 2011, chạy Mac OX 10.7.5. Nhưng do trước giờ e dùng nhiều ứng dụng giờ qua mac thị lại kén soft và thật sự rất VẤT VẢ để dùng. :tire::tire:

Em có tìm rất nhiều kênh trên Diễn đàn, youtobe hướng dẫn khi cài win. Thì cũng cài tới cài lui. Gặp số vấn đề mà ko khắc phục được. Khi cài em dùng File iso win 7, win 10,win 8 nhưng tất cả đều lỗi( loại bỏ khả năng usb hư, hoặc chương trình win hư vì em boot và cài đặt được trên máy khác) khi cài thì báo lỗi MBR, tìm hiểu thì có làm theo là chuẩn ổ cứng khác nhau.

Em có làm cách đổi MBR thành GPT, phân vùng lại ổ cứng, lúc cài thì cài rất bình thường. Nhưng khi cài win xong thì tầm lại báo lỗi không cài được win

Giờ em đành dùng lại MAC rất vất vả, và mệt mỏi:choangqua::choangqua:. không dùng được chương trình gì cả. chỉ lên web. Mong các bác đi ngang ghé qua giúp đỡ em, CÁM ƠN HẬU TẠ:cung xi::cung xi:

tinhs2cop

Gà con
Bạn muốn tìm ứng dụng gì, cài win trên mac thì có thể dùng bootcamp nhé không nên cài trực tiếp. Nên tìm những ứng dụng dành riêng cho mac

ChickenIT

Búa Gỗ Đôi
Bạn không nên cài nguyên win lên mac, vì nó sẽ không tương thích hết. Tốt nhất nên cài mac, rồi chia ổ mac ít dung lượng nhất có thể. Ổ còn lại thì dùng bootcamp để cài win.
Nhưng cài win lên mac thường máy sẽ bị nóng. bạn dùng mac dần sẽ quen thôi mà.

Vutuancuong

Gà con
Dùng Boot Camp Assistant mà cài win đi bạn, chuẩn bị một usb 8g trở lên, một bộ cài win đuôi iso, mở Boot Camp Assistant lên và cứ làm theo, nếu thực sự quá chán với osx thì chuyển setup vào tháng win là xong,

Sửa lần cuối:
Xài Mac thì cài Win qua Boot Camp bạn nhé (ứng dụng mặc định của Mac). Cài windows trên Mac còn dễ hơn cài Windows trên máy Windows ấy chứ =)))
Mà mình thấy Mac xài ngon mà, bạn cần phần mềm gì mà thiếu vậy?

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Macbook nếu muốn cài phải có 1 chút kiến thức mới cài được, chịu khó lên Google tham khảo đi, phải kết hợp với Boot Camp nhé bạn.

ghost_tuyen

Rìu Vàng
Cứ bootcam mà cài win thôi bác. Và chạy win trên máy mác sẽ rất nóng. Còn chuyện bị lỗi thì bạn đừng nên lo vì Macbook là laptop chạy win 10 ổn định nhất, ổn hơn cả mấy máy OEM (theo nhận định của mình là thế)

tjnm0c

Búa Gỗ
Nên cài win qua bootcamp nhé. Tuy nhiên mình thấy MacOS chay ổn hơn win, về phần mềm thì trừ 1 số phần mềm chuyên dụng là khó tìm. Còn lại hầu như Mac hỗ trợ đủ mà bạn

chuixoixa

Rìu Bạc
Theo kiến thức mình biết thì nếu máy bạn là máy Mac thì cài thêm VMWare workstation pro vào. Phần mềm này hổ trợ ảo hóa, bạn cài windows vào VMWare rồi cài soft mình muốn vào windows trong VMWare này.
Cái hay là VMWare trên Mac có hổ trợ chế độ chạy rất khủng - nó sẽ biến cái soft (như Photosoft) mà bạn cài trong windows trên VMWare thành ra như cái soft cài ở ngoài vậy. Xài vô tư y software này được cài trên Mac, hổ trợ kéo thả copy file, kéo thả từ trong ra ngoài, từ ngoài vào trong mà không cần phải share file hay gì cả.

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Mình nghĩ Mod nên khóa lại topic này. Bài này vốn dĩ là move từ forum cũ sang mà, suốt từ năm 2017 đến giờ mà vẫn bị đào mộ lên :eek:.

Hinun97

Ở đâu khó có Hinun
Thành viên BQT
Mình nghĩ Mod nên khóa lại topic này. Bài này vốn dĩ là move từ forum cũ sang mà, suốt từ năm 2017 đến giờ mà vẫn bị đào mộ lên :eek:.
Chủ đề này muôn thuở mà. Cứ để mọi người chia sẻ kinh nghiệm của mình sẽ hay hơn.

vhieuad

Búa Đá
Thay vì học cách đó, hãy bán con Macbook mà thêm tiền mua con Asus, Dell ... cài Windows nhé.

thuanpm

Moderator
Thành viên BQT
Phần mềm đồ họa + Văn Phòng trên Mac xài ngon lành mượt mà. Cái khó là đang xài Windows quen rồi mà chuyển qua MacOS thì cần phải có thời gian làm quen. Nhưng một khi quen rồi là thích ngay và luôn. Mình đang xài DualBoot MacOS và Windows 10 :D
P/S: chơi game thì tránh xa Mac ra nhé :))
Chính xác dùng mac thì sướng rồi thao tác nhanh chỉ tội là không thể xài hết các phần mềm và game.

Cài Win trên Mac bình thường, như cài win thôi tại mình cài mới hoàn toàn. Máy mình mac unibody 2008 cùi bắp cài win 10 vẫn được đá fifa online 3 được, lên fifa online 4 thì bó tay. Mà máy mình ko cài bằng usb được chỉ cài bằng đĩa dvd tự ghi thôi.
bác chém gió ghê thế :)) driver đâu ra mà đòi chơi game :))