Hỏi/ Thắc mắc - RAM của laptop HP có sự thay đổi? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc RAM của laptop HP có sự thay đổi?

Trong Cty mình có bạn mới mua cái máy HP - Laptop HP Pavilion Gaming 15-ec0050AX (9AV28PA) (15.6" FHD 144Hz/R5 3550H/8GB/128GB SSD/1TB HDD/GeForce GTX 1650/Win10/2kg)
ah.

Máy mua thì cài win 10 Home sẵn, mà khi mình vào Properties máy coi là RAM 8GB (5.92 GB usable), Cho mình hỏi sao nó sử dụng thấp thế vậy các pro? Mình up lên win 10 pro thì nó cũng use 5.92 GB ah? Cái này bị lỗi hay ntn vậy, xin các anh chị hỗ trợ giúp.

Trong khi người đó nói bạn gái người đó cũng mới mua cái máy RAM 16 mà 15.9GB use.

Pham Cong

Rìu Bạc
Theo cấu hình máy của bạn nêu ở trên thì:
  • Hệ điều hành: Win 10 bản quyền
  • CPU: AMD Ryzen5 3550H 2.1GHz, 4MB
  • RAM: 8GB DDR4 2400
  • Ổ đĩa cứng: 128GB SSD + 1TB
  • VGA: NVIDIA GEFORCE GTX 1650 4GB
  • Màn hình: 15.6"FHD
Card VGA của bạn là card rời nên sẽ không có share RAM. Vậy chỉ còn bạn xem có ứng dụng nào đang chạy mà ngốn hết gần 4 GB ram của bạn không thôi.

dungltcd

Lạt Ma
Con chíp này là APU tích hợp đồ họa Radeon Vega 8 Graphics khá mạnh đó nên việc nó lấy 2G ram của bạn để share cho chíp đồ họa tích hợp cũng là bình thường.
Bạn có thể vào Bios chỉnh lại xem có giảm được ko hoặc lắp thêm thanh 8GB nữa vậy, Gaming Laptop mà.

@Pham Cong bạn tính kiểu gì ra 4GB ram đấy ???

Sửa lần cuối:

tozetli

Búa Đá
Card VGA của bạn là card rời nên sẽ không có share RAM. Vậy chỉ còn bạn xem có ứng dụng nào đang chạy mà ngốn hết gần 4 GB ram của bạn không thôi.
vẫn cho phép share để tăng dung lượng GPU mà bác

5Characters

Rìu Sắt
B1. Windows + S
B2. Gõ "msconfig" -> Enter
B3. Chuyển qua tab Boot
B4. Advanced Options
B5. Bỏ check "Maximum Memory"

Còn sau đó nó có hoạt động bình thường hay không thì mình chịu. Những con CPU có iGPU tích hợp sẵn thì nó sẽ cần share VRAM lấy từ RAM của bạn.
Theo mình biết là vậy, bạn làm xong rồi dùng thử xem thế nào.

Mà mình khuyên bạn nên cài windows sạch sẽ, phần mềm từ nguồn đáng tin cậy nhé, cài tào lao xong chỉnh nó lỗi rồi thì fix đằng trời.

Pham Cong

Rìu Bạc
Con chíp này là APU tích hợp đồ họa Radeon Vega 8 Graphics khá mạnh đó nên việc nó lấy 2G ram của bạn để share cho chíp đồ họa tích hợp cũng là bình thường.
Bạn có thể vào Bios chỉnh lại xem có giảm được ko hoặc lắp thêm thanh 8GB nữa vậy, Gaming Laptop mà.

@Pham Cong bạn tính kiểu gì ra 4GB ram đấy ???
Uh mắt mũi tèm nhem 2 Gb mà tính thành 4Gb
Nhưng mà ở trên mình nói là "Gần 4 GB" chứ có nói là 4 GB đâu hehehe

Pham Cong

Rìu Bạc
Trong Cty mình có bạn mới mua cái máy HP - Laptop HP Pavilion Gaming 15-ec0050AX (9AV28PA) (15.6" FHD 144Hz/R5 3550H/8GB/128GB SSD/1TB HDD/GeForce GTX 1650/Win10/2kg)
ah.

Máy mua thì cài win 10 Home sẵn, mà khi mình vào Properties máy coi là RAM 8GB (5.92 GB usable), Cho mình hỏi sao nó sử dụng thấp thế vậy các pro? Mình up lên win 10 pro thì nó cũng use 5.92 GB ah? Cái này bị lỗi hay ntn vậy, xin các anh chị hỗ trợ giúp.

Trong khi người đó nói bạn gái người đó cũng mới mua cái máy RAM 16 mà 15.9GB use.
Bạn làm thử như thế này để biết chính xác là máy có đang Share cho VRAM không nha:
Bạn hãy nhấn Windows + R để mở hộ thoại RUN, sau đó nhập lệnh “dxdiag” và nhấn Enter.
Lúc này cửa sổ mới hiện lên, bạn chuyển sang tab Display, dung lượng VRAM nằm ở mục Display Memory.

tigerbeer400

Rìu Sắt Đôi
Vẫn cho share nha bạn, phần lớn đều có tuỳ chỉnh trong bios