Phiên bản Notepad trên Windows 11 chính thức có Thiết kế Fluent hiện đại hơn

VNZ-NEWS
Vn-Z.vn ngày 10 tháng 10 năm 2021, Từ trước khi Windows 11 chính thức ra mắt, đã có nhiều tin đồn Microsoft đang thiết kế lại các ứng dụng cài sẵn của họ cho Windows. Với sự xuất hiện của phiên bản chính thức của Win11, chúng ta đã thấy ứng dụng hình ảnh và ứng dụng Paint mới.
Gần đây nhất một kỹ sư của Microsoft đã vô tình làm rò rỉ giao diện mới của phiên bản Notepad Windows 11 mới, trông khá đẹp.

Phiên bản ứng dụng có vẻ là 11.2110.13.0 mới hơn phiên bản mã 10.2103.7.0 (Microsoft Store Notepad hiện tại).

Từ hình ảnh bị rò rỉ có thể thấy rằng sự khác biệt giữa Notepad cũ và mới gồm trang chính, trang cài đặt và kiểu khung tổng thể. Phiên bản mới cho phép bạn tự mình chọn một phông chữ, kích thước phông chữ và phong cách nhất định, đồng thời có kiểu thiết kế Fluent Design mới thay đổi từ cổ điển sang hiện đại.

Chương trình mới dường như cung cấp chức năng chọn chủ đề và dự kiến sẽ hỗ trợ chế độ ban đêm. Phiên bản Notepad cũng có vẻ như đã chuyển các mục menu "Xem" và "Trợ giúp". Nếu bạn gặp sự cố khi mở một số tệp nhất định, Notepad mới thậm chí có thể cung cấp tùy chọn chuyển sang phiên bản cổ điển.
Được biết loạt các ứng dụng mới được thiết kế với Fluent Design có thể được tung ra cho những người dùng thử nghiệm Windows 11 Insiders trong tương lai gần. Sau một số thử nghiệm, các ứng dụng mới có thể khả dụng cho những người dùng khác.

Vn-Z.vn team tổng hợp

Trả lời

Phi Long Phong Van

Vạn Lý Truy Phong Vạn Lý Sầu...! Xin Vĩnh Biệt Anh
Thành viên BQT
Do đang xài iso rtm và ko log on tk MS vào kênh inside beta/rp thì phải đợi 1-2 tuần, còn đăng nhập tk thì app nào mới thì lên thôi như mấy cái app e hay pót bên thớt kia ấy :D
À mình chỉ log tk MS thôi chứ ko login tk insi beta/rp, tưởng ko log nó cũng tự lên lun chớ 🤣

kieuoanh90

Rìu Vàng
À mình chỉ log tk MS thôi chứ ko login tk insi beta/rp, tưởng ko log nó cũng tự lên lun chớ 🤣
Muốn lên app mỗi tuần thì log on vào, còn ko thì 2 tuần là app hay có ver mới, như store có tuần e lên 2 ver là thế hay app paint mới e xài cách đây 1 tháng rồi :D

Phi Long Phong Van

Thành viên BQT
Chắc là bác login vô insider nên có mới là nó tự updat liền như bạn @kieuoanh90 nói rồi. E chỉ log bằng tk MS của e thôi chứ ko log vào kênh insider nên chắc nó cũng lên nhưng sẽ lấu hơn :)

kieuoanh90

Rìu Vàng
Chắc là bác login vô insider nên có mới là nó tự updat liền như bạn @kieuoanh90 nói rồi. E chỉ log bằng tk MS của e thôi chứ ko log vào kênh insider nên chắc nó cũng lên nhưng sẽ lấu hơn :)
Paint mới thì ko log vào inside cũng đc giao diện mới mà, nó ra cùng bản store khi xoá chữ preview đầu tuần trước ấy cho kênh RTM
Còn note mới hay WMP mới chưa có trên bản win rtm đâu

Phi Long Phong Van

Thành viên BQT
Paint mới thì ko log vào inside cũng đc giao diện mới mà, nó ra cùng bản store khi xoá chữ preview đầu tuần trước ấy cho kênh RTM
Còn note mới hay WMP mới chưa có trên bản win rtm đâu
Hi mình đang nói cái notepad theo cái tiêu đề bài đăng mừ, mà cả cái Paint của mình nó vẫn mới chỉ 11.2110.0.0 thui à 😁

kieuoanh90

Rìu Vàng
Hi mình đang nói cái notepal theo cái tiêu đề bài đăng mừ, mà cả cái Paint của mình nó vẫn mới chỉ 11.2110.0.0 thui à 😁

Xem phần đính kèm 28114
Note mới sẽ lên theo win rtm bản ver 2xx tiếp theo, nếu ngon ngẻ thì sẽ có WMP mới nữa, cái vụ fix bo tròn hide icon chắc cũng làm lun, MS nó lười chứ mấy cái này nó còn gì đâu mà ko lên cho rồi khi bên kênh dev đã ok rồi
Khả năng notepad, clock, calculator ver mới sẽ có ở bản cập nhật tới thui, mấy thứ này hay đi cung nhau có thể thuộc một team phát triển

Sửa lần cuối:

kieuoanh90

Rìu Vàng
Tất cả các app nhỏ phát triển cho kênh WIN 11 sẽ đều mang mã số 11.xxxx.yy.zz hết và đính kèm theo năm-tháng (ví dụ 21yy, yy là tháng) :p
Các app có file cài dung lượng lớn thì mang mã số khác với năm 2021 rồi đính kèm mã số :D
Tương tự office mới cũng như thế :D

Phi Long Phong Van

Thành viên BQT
Note mới sẽ lên theo win rtm bản ver 2xx tiếp theo, nếu ngon ngẻ thì sẽ có WMP mới nữa, cái vụ fix bo tròn hide icon chắc cũng làm lun, MS nó lười chứ mấy cái này nó còn gì đâu mà ko lên cho rồi khi bên kênh dev đã ok rồi
Khả năng notepad, clock, calculator ver mới sẽ có ở bản cập nhật tới thui, mấy thứ này hay đi cung nhau có thể thuộc một team phát triển
Ừm bác, cứ từ từ rồi iêm nào cũng oke hết thôi à 😃