Hỏi/ Thắc mắc - Phát bực với Audio Driver trên Laptop Asus X509DA | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Phát bực với Audio Driver trên Laptop Asus X509DA

cicerone

Búa Đá
Em chào các bác

Các bác cho em hỏi trường hợp này xử lý ntn ạ, em đang xài laptop asus X509DA với win10 64bit bản quyền theo máy, mấy hôm nay nó bị lỗi phần audio driver, em đã mày mò trên mạng và cài thì xảy ra 2 trường hợp sau:
1: Trường hợp thứ nhất: cài lại driver audio realtek và update bằng tay chọn High definition thì sẽ có được phần tiếng ra, nhưng khi đó phần microphone của headset sẽ không được nhận diện trong phần sound (phần sound không hề hiện ra microphone luôn cho dù có chọn hiển thị disable device).

2: Trường hợp thứ hai: nếu chọn update driver tự động thì phần tiếng ra tịt (chọn phần sound thì phần application để ra tiếng như đang mở youtube trên chrome không hề hiện ra luôn) nhưng khi đó trong phần recording lại hiện ra microphone

Em bực mình quá muốn đập lắp rồi, gọi tổng đài thì nói recover lại win bản quyền, móa recover lại thì em phải cài lại bao nhiêu soft nên em không muốn.

Các bác giúp em với ạ, em xin cảm ơn.

cicerone

Búa Đá

Vâng em cảm ơn bác, cái này em có biết và có download từ web của ASUS về rồi nhưng trong phần hướng dẫn cài đặt nó viết như này:

Step by step
1. Extract the drivers package and get into the folder
2. Click the File option from the upper left corner of the driver package folder
3. Move the cursor to the Open Windows PowerShell option
4. Select Open Windows PowerShell as administrator option
5. Select Yes, Allow this app to make changes to your device.
6. Input .\InstallPackage.bat
7. Press Enter key to start drivers installation until return to next command line.
8. After install successfully, please restart.

Thì em không hiểu cái bước thứ 6 là làm như thế nào bác ạ, em mở được Windows PowerShell chạy chế độ Admin rồi còn sau đó bước thứ 6: Input .\InstallPackage.bat là như thế nào ạ? Bác biết bác chỉ thêm giúp em với.

vinhkm6

Rìu Bạc
Vâng thế thì em làm rồi nhưng nó chạy xong thì vẫn tịt cho cái microphone bác ạ :(
vào device manager chụp hết cái thẻ liên quan đến audio xem nào

triofm

Rìu Sắt
Nói chung không riêng gì Asus, các driver realtek đều không hoạt động với bản 1909 trở lên. Bạn uninstall driver đi, chọn trong device manager và đánh dấu vào chỗ delete driver luôn, khóa mạng để nó nhận High Definition, sau đó nếu nó update thì chọn roll back. Làm vậy phần microphone mới có tiếng. Không thì mất tiếng. Phần loa thì thấy vẫn ổn, không bị gì cả. Mình đang xài dell inspiron 5558 vẫn bị mất tiếng của microphone với driver realtek.

Sửa lần cuối:

cicerone

Búa Đá

cicerone

Búa Đá

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Còn đây là khi cài driver theo file này thì sẽ thấy nhận microphone nhưng phần speaker bị tịt ạ

https://upanh.vn-z.vn/image/12.vKT

https://upanh.vn-z.vn/image/22.vKV

Em trình độ IT amateur nên cũng chả hiểu rõ lắm nên giờ chả biết làm sao cho nó nhận cả microphone và loa của headphone cả các bác ạ.
Ảnh trên máy bàn của tôi , tôi chưa cài reteak audio

Bạn vào alsetting xem cái ảnh dưới , trên máy của bạn nó là cái gì

cicerone

Búa Đá
Ảnh trên máy bàn của tôi , tôi chưa cài reteak audio

Bạn vào alsetting xem cái ảnh dưới , trên máy của bạn nó là cái gì
Xem phần đính kèm 15346

Vào phần Settings -> System -> Sound thì nó sẽ không nhận phần cứng của micro gắn ngoài bác ạ, em gửi bác hình như sau:

Đây là khi update sound driver bằng tay và chọn High definition thì mới có tiếng ra đó bác ạ.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Vào phần Settings -> System -> Sound thì nó sẽ không nhận phần cứng của micro gắn ngoài bác ạ, em gửi bác hình như sau:

Đây là khi update sound driver bằng tay và chọn High definition thì mới có tiếng ra đó bác ạ.
Bạn đang dùng win ver nào , nếu ver cũ thì update lên ver cao hơn thử