Hỏi/ Thắc mắc - Phần mềm thêm kí tự vào clipboard | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Phần mềm thêm kí tự vào clipboard

hungnth

Rìu Vàng Đôi
Chào các bác, ace. Hôm nay em xin phép đăng bài để hỏi về 1 phần mềm dùng cho mục đích học tập và công việc, mong các bác giúp đỡ.
Công việc của em thường xuyên phải copy, paste ID để tìm kiếm trên các app, mà mỗi ID đó lúc import lên sẽ được gắn theo 1 dãy kí tự phía trước, nên khi copy để tìm hoặc gửi cho người phải gõ thêm 1 dãy kí tự đó phía trước khá là tốn thời gian.
Không biết có phần mềm clipboard nào mình set cứng các dãy kí tự đó có sẵn, lúc patse dữ liệu thì dùng phím tắt để chọn, sau đó nó tự chèn vào trước ID mình đã copy không ạ?
Hơi khó hiểu nên em đưa ra 1 ví dụ:
  1. Có ID: 123456789
  2. Nhấn Ctrl + C để copy ID
  3. Nhấn phím tắt để ra bảng chọn 1 dãy các kí tự có sẵn (ví dụ phím tắt Ctrl + Alt + V)
  4. Chọn kí tự đã set sẵn, ví dụ Project2_
  5. Dữ liệu được Paste ra là: Project2_123456789

Cảm ơn mọi người đã đọc, mong là sẽ tìm được phần mềm.

Hamano Kaito

Moderator
Khá là khó đấy bạn. Nếu làm như bạn chỉ có thể gọi là "MẪU VĂN BẢN"
Nhưng "mẫu văn bản" thì bạn phải gán cố định. Còn copy thì nó sẽ có gọi là "lọc" tìm kiếm
Bạn có thể dùng mấy tools quản lý bản tạm có thêm tính năng lọc tìm kiếm theo ký tự
Mình có thể ví dụ cho bạn là Comfort Keys và xem hình bên dưới xem thử coi có ưng ý ko !

Nobika390

Rìu Sắt
điền dữ liêu ra excel rồi dùng hàm hoặc VBA để xử lý đc hẻm nhỉ?

dammage

Rìu Chiến
Chào các bác, ace. Hôm nay em xin phép đăng bài để hỏi về 1 phần mềm dùng cho mục đích học tập và công việc, mong các bác giúp đỡ.
Công việc của em thường xuyên phải copy, paste ID để tìm kiếm trên các app, mà mỗi ID đó lúc import lên sẽ được gắn theo 1 dãy kí tự phía trước, nên khi copy để tìm hoặc gửi cho người phải gõ thêm 1 dãy kí tự đó phía trước khá là tốn thời gian.
Không biết có phần mềm clipboard nào mình set cứng các dãy kí tự đó có sẵn, lúc patse dữ liệu thì dùng phím tắt để chọn, sau đó nó tự chèn vào trước ID mình đã copy không ạ?
Hơi khó hiểu nên em đưa ra 1 ví dụ:
  1. Có ID: 123456789
  2. Nhấn Ctrl + C để copy ID
  3. Nhấn phím tắt để ra bảng chọn 1 dãy các kí tự có sẵn (ví dụ phím tắt Ctrl + Alt + V)
  4. Chọn kí tự đã set sẵn, ví dụ Project2_
  5. Dữ liệu được Paste ra là: Project2_123456789

Cảm ơn mọi người đã đọc, mong là sẽ tìm được phần mềm.
nếu yêu cầu như bạn nói thì tui nghĩ có thể xài notepad

1/mở notepad gõ sẵn mấy cái text cứng mỗi cái 1 dòng rồi save lại
2/lúc copy id xong, bạn mở notepad tìm dòng cần thiết rồi nhấp chuột vô phía cuối, paste id đó nối vô (bạn chỉ cần bấm đại vô khoảng trống phía sau thôi là con trỏ tự động nằm ở cuối dòng rồi)
3/double click chuột để tô chọn cả dòng rồi lại copy, vậy là bạn đã có đoạn text_id cần thiết
4/nếu muốn xóa id đó đi để paste cái mới thì bạn chỉ cần nhấn ctrl z là xong

cách này lâu hơn cách của bạn 1 chút do có thêm 1 thao tác copy paste, nhưng đơn giản khỏi cần phần mềm gì hết

hungnth

Rìu Vàng Đôi
nếu yêu cầu như bạn nói thì tui nghĩ có thể xài notepad

1/mở notepad gõ sẵn mấy cái text cứng mỗi cái 1 dòng rồi save lại
2/lúc copy id xong, bạn mở notepad tìm dòng cần thiết rồi nhấp chuột vô phía cuối, paste id đó nối vô (bạn chỉ cần bấm đại vô khoảng trống phía sau thôi là con trỏ tự động nằm ở cuối dòng rồi)
3/double click chuột để tô chọn cả dòng rồi lại copy, vậy là bạn đã có đoạn text_id cần thiết
4/nếu muốn xóa id đó đi để paste cái mới thì bạn chỉ cần nhấn ctrl z là xong

cách này lâu hơn cách của bạn 1 chút do có thêm 1 thao tác copy paste, nhưng đơn giản khỏi cần phần mềm gì hết
như vậy thao tác vẫn nhiều bác ạ, e đang dùng bảng gõ tắt của Evkey thì thấy cũng đỡ được phần nào

hungnth

Rìu Vàng Đôi
điền dữ liêu ra excel rồi dùng hàm hoặc VBA để xử lý đc hẻm nhỉ?
Khá là khó đấy bạn. Nếu làm như bạn chỉ có thể gọi là "MẪU VĂN BẢN"
Nhưng "mẫu văn bản" thì bạn phải gán cố định. Còn copy thì nó sẽ có gọi là "lọc" tìm kiếm
Bạn có thể dùng mấy tools quản lý bản tạm có thêm tính năng lọc tìm kiếm theo ký tự
Mình có thể ví dụ cho bạn là Comfort Keys và xem hình bên dưới xem thử coi có ưng ý ko !
cảm ơn bác, để mình mò xem có tiện hơn cái bảng gõ tắt của Evkey không

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Như mình đã nhận xét, ngoài EV key còn một phần mềm khác là Quick text paste nhưng đều là gán mẫu văn bản như nhau. EVK dùng kí tự còn QTP dùng phím tắt F1 đến F12...Ctrl...Alt..
Điểm mấu chốt bạn cần tìm là 1 phần mềm có khả năng tự gán ID vào mẫu văn bản bên trong phím tắt.
Hoặc là 1 phần mềm khi gọi phím tắt ra sẽ đồng thời xuất dữ liệu gán trước + clipboard đang có ra cùng 1 lần mà bạn không cần nhấn ctrl+v.
Vế thứ 2 mình cho là dễ làm hơn!

Mình thấy ở đây có một dự án khá tương đồng nhưng chưa phải trường hợp bạn tìm. Bạn hãy đặt một câu hỏi vào đấy xem người ta xem xét thế nào.
Mã:
https://github.com/nkbt/react-copy-to-clipboard

hungnth

Rìu Vàng Đôi
Như mình đã nhận xét, ngoài EV key còn một phần mềm khác là Quick text paste nhưng đều là gán mẫu văn bản như nhau. EVK dùng kí tự còn QTP dùng phím tắt F1 đến F12...Ctrl...Alt..
Điểm mấu chốt bạn cần tìm là 1 phần mềm có khả năng tự gán ID vào mẫu văn bản bên trong phím tắt.
Hoặc là 1 phần mềm khi gọi phím tắt ra sẽ đồng thời xuất dữ liệu gán trước + clipboard đang có ra cùng 1 lần mà bạn không cần nhấn ctrl+v.
Vế thứ 2 mình cho là dễ làm hơn!

Mình thấy ở đây có một dự án khá tương đồng nhưng chưa phải trường hợp bạn tìm. Bạn hãy đặt một câu hỏi vào đấy xem người ta xem xét thế nào.
Mã:
https://github.com/nkbt/react-copy-to-clipboard
thank bạn để mình vào xem