Thảo luận - pearOS 12.0.0 Monterey: hồn Ubuntu, xác MacOS. Dung lượng nhỏ, mượt mà, ổn định | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận pearOS 12.0.0 Monterey: hồn Ubuntu, xác MacOS. Dung lượng nhỏ, mượt mà, ổn định

NTHT1MD

Rìu Chiến Chấm
Đây là bản Ubuntu có giao diện KDE Plasma giống y hệt MacOS, ngay cả logo boot cũng là quả lê...cắn giở. KK

1. Ưu điểm: dung lượng nhẹ, mượt mà

2. Nhược điểm: vì mới trải nghiệm nên không rõ

3. Cài đặt các app cần thiết
3.1. Bộ gõ tiếng Việt
Trong mặc định có bộ gõ Fcixt, nhưng dùng câu lệnh sudo apt-get install fcitx-unikey cài thêm tiếng Việt không thành công
Vì vậy tôi cài bộ gõ tiếng Việt IBUS-Bamboo: sudo add-apt-repository ppa:bamboo-engine/ibus-bamboo
Sau khi cài đặt xong, restart và thiết lập thêm như clip trên

3.2. Phần mềm ghi màn hình vokoscreenNG
: vào PearStore để search và cài đặt. Clip trên được quay bằng vokoscreenNG

3.3. Cài font tiếng Việt cho ubuntu
Ngày 8Aug21... CHƯA được. Haizzzz

Ngày 11Aug21: Vui quá các bác ơi! Đã cài thêm được font tiếng Việt cho pearOS (Ubuntu base)

3.4. Phần mềm chạy apk: chưa thành công, mong các pro hướng dẫn chi tiết ạ

Sửa lần cuối:

NTHT1MD

Rìu Chiến Chấm
Mong các pro chỉ giáo. Đặt gạch để edit và cập nhật topic

nhoxboy2010

Rìu Sắt Đôi
ko cài apk trực tiếp lên Linux được đâu, phải xài thông qua android emulator. Trên Linux thì mình thấy Anbox phổ biến nhất

nhoxboy2010

Rìu Sắt Đôi
Cài anbox được rồi, cài apk được nhưng nó không chạy bác à
Bác mở ứng dụng nó báo lỗi hay sao vậy?
Bác tạo issue cho Anbox trên github xem, có thể dev của họ biết cách sửa.

Cách thực thi app của android nó khác Linux, bác cần test app android thì cài android studio là chắc ăn nhất. Nhược điểm là thằng này khá nặng

NTHT1MD

Rìu Chiến Chấm
Bác mở ứng dụng nó báo lỗi hay sao vậy?
Bác tạo issue cho Anbox trên github xem, có thể dev của họ biết cách sửa.

Cách thực thi app của android nó khác Linux, bác cần test app android thì cài android studio là chắc ăn nhất. Nhược điểm là thằng này khá nặng
Mở ứng dụng nó chạy rồi... đơ luôn bác: đặc biệt VinaTV

NTHT1MD

Rìu Chiến Chấm
Cài font tiếng Việt cho ubuntu, nhưng... CHƯA được. Haizzzz

Kể cả cách gõ lệnh: sudo apt-get install ttf-mscorefonts-installer

nhoxboy2010

Rìu Sắt Đôi
Mở ứng dụng nó chạy rồi... đơ luôn bác: đặc biệt VinaTV

Mình đoán là do thiếu Google services nên mấy app này ko chạy được.
Cài font tiếng Việt cho ubuntu, nhưng... CHƯA được. Haizzzz

Kể cả cách gõ lệnh: sudo apt-get install ttf-mscorefonts-installer

gói này chỉ cài một số fonts cơ bản à bác. Mình coi clip thì thấy hình như bác đang dual boot với Windows, bác có thể truy cập vào ổ cài Win rồi tìm thư mục Windows/Fonts để tìm fonts bác cần. Trong đó có hết mấy fonts của Microsoft, bình thường thì Linux distro ko tích hợp mấy fonts của Microsoft do dính dáng tới bản quyền

NTHT1MD

Rìu Chiến Chấm
Mình đoán là do thiếu Google services nên mấy app này ko chạy được.

gói này chỉ cài một số fonts cơ bản à bác. Mình coi clip thì thấy hình như bác đang dual boot với Windows, bác có thể truy cập vào ổ cài Win rồi tìm thư mục Windows/Fonts để tìm fonts bác cần. Trong đó có hết mấy fonts của Microsoft, bình thường thì Linux distro ko tích hợp mấy fonts của Microsoft do dính dáng tới bản quyền
Trên bản ViettelOS họ cài thêm được nhiều font tiếng Việt bác ơi.
Chưa biết cách cài thêm thôi ạ

nhoxboy2010

Rìu Sắt Đôi
Trên bản ViettelOS họ cài thêm được nhiều font tiếng Việt bác ơi.
Chưa biết cách cài thêm thôi ạ
Font tiếng việt mà bác kể cụ thể là font nào vậy?
Ví dụ font Tahoma là bản quyền của Microsoft, bác tự cài cho máy cá nhân của bác thì ko sao. Nhưng nếu bác cài vô Linux distro rồi đem phân phối bản distro đó thì có ngày bị Microsoft sờ gáy {big_smile}

Cái ViettelOS cũng là xào nấu lại từ Ubuntu mà, thay vì user tự tìm rồi cài font thì viettelos cài sẵn mâý font thông dụng ( giống kiểu mình nói bác thôi, copy font ở dạng .ttf vô /usr/local/share/fonts )

NTHT1MD

Rìu Chiến Chấm
Font tiếng việt mà bác kể cụ thể là font nào vậy?
Ví dụ font Tahoma là bản quyền của Microsoft, bác tự cài cho máy cá nhân của bác thì ko sao. Nhưng nếu bác cài vô Linux distro rồi đem phân phối bản distro đó thì có ngày bị Microsoft sờ gáy {big_smile}

Cái ViettelOS cũng là xào nấu lại từ Ubuntu mà, thay vì user tự tìm rồi cài font thì viettelos cài sẵn mâý font thông dụng ( giống kiểu mình nói bác thôi, copy font ở dạng .ttf vô /usr/local/share/fonts )
Ít topic nói về cài fonts tiếng Việt trên ubuntu.
Mấy topic đều nói tạo folder .fonts trong folder gốc Home, chứ không phải folder như bác nói (copy font ở dạng .ttf vô /usr/local/share/fonts)

Để iem thử cách của bác xem sao

ehemtuan

Gà con
Mình muốn cài song song windows. Phân vùng đầy đủ cả. Mà Cài xong cứ restart là nó vào thẳng windows. Pro nào cho xin hướng dẫn được không ạ?